Tiền phạt vi phạm hợp đồng có được tính vào chi phí được trừ khi tính TNDN?

Chủ đề   RSS   
  • #534005 30/11/2019

    Tiền phạt vi phạm hợp đồng có được tính vào chi phí được trừ khi tính TNDN?

    Việc xác định chi phí được trừ hay không được trừ khi xác định Thu nhập doanh nghiệp hiện này đang được quy định tại Nghị định 12/2015/NĐ-CP và được hướng dẫn cụ thể tại Thông tư 96/2015/TT-BTC. Và trường hợp khi doanh nghiệp bị phạt hợp đồng do vi phạm hợp đồng thì xác định chi phí được trừ khi xác định thu nhập để tính thuế TNDN.

    Căn cứ theo Khoản 2 Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC quy định các khoản chi phí được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế, bao gồm:                                                      

    2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

    .......

    2.36. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính bao gồm: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế bao gồm cả tiền chậm nộp thuế theo quy định của Luật Quản lý thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính khác theo quy định của pháp luật.”

    Như vậy, căn cứ theo quy định trên, đối với các khoản phạt về vi phạm hành chính thì là khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Tuy nhiên trường hợp của chị là khoản phạt vi phạm hợp đồng, không thuộc trường hợp này, nên sẽ được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế được cho vào chi phí được trừ, tức là sẽ được giảm trừ khi tính thuế TNDN .Trường hợp công ty có phát sinh các khoản chi về tiền phạt, bồi thường do vi phạm hợp đồng kinh tế với khách hàng. Khi chi tiền, công ty lập chứng từ chi tiền. Căn cứ vào hợp đồng kinh tế, chứng từ thanh toán trên, Công ty thực hiện xác định tính chi phí theo quy định của thuế TNDN.

    Như vậy:

    -Khoản tiền phạt do vi phạm hợp đồng kinh tế được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

    - Nếu chi bằng tiền thì phải lập phiếu chi và phiếu thu.

    -Nếu bồi thường bằng hàng hóa thì phải lập hóa đơn và kê khai thuế như bình thường.

     

     
    14000 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuytien317 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #534085   30/11/2019

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 71 lần


    Về vấn đề tiền phạt vi phạm hợp đồng có được tính vào chi phí kinh doanh của doanh nghiệp để được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp thì theo quan điểm cá nhân của mình thì nếu được trừ thì sẽ có vấn đề để xác định vì biết đâu có trường hợp doanh nghiệp có thể khai khống về vấn đề vi phạm hợp đồng nhằm giảm tiền phải đóng thuế thu nhập doanh nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
  • #536204   31/12/2019

    Mình xin bổ sung thêm trường hợp của bạn một chút. Nội dung này có hướng dẫn tại Công văn 75439/CT-TTHT. Theo đó thì khoản tiền bồi thường do vi phạm hợp đồng sẽ được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN. Đồng thời, bên nhận bồi thường không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT, bên nhận bồi thường có trách nhiệm ghi nhận vào thu nhập chịu thuế TNDN theo hướng dẫn quy định tại Khoản 1, Điều 5, Thông tư 219/2013/TT-BTC và Khoản 13, Điều 7, Thông tư số 78/2014/TT-BTC chứ không được phép trừ vào doanh thu.

     
    Báo quản trị |