DanLuat 2015

Tiền nhuận bút của tác phẩm phái sinh

Chủ đề   RSS   
  • #455988 04/06/2017

    lamthanhtruc
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (278)
    Số điểm: 2015
    Cảm ơn: 42
    Được cảm ơn 54 lần


    Tiền nhuận bút của tác phẩm phái sinh

    Xin chào các thành viên Dân Luật

    Mình có biết về tiền nhuận bút của các tác phẩm văn học. Vậy khi làm tác phải phái sinh thì tác giả làm tác phẩm phái sinh có nhận được tiền nhuận bút không? Tác phẩm phái sinh là tác phải dựa trên các tác phẩm văn học thì khi làm tác phẩm phái sinh thì tác giả của tác phẩm văn học sẽ được trả tiền nhuận bút, và sự cho phép của tác giả tác phẩm văn học. Vậy khi có người sử dụng tác phẩm phái sinh thì có phải trả tiền nhuận bút cho tác giả của tác phẩm phái sinh không? Mong các thành viên Dân Luật trả lời giúp mình.

    Chân thành cảm ơn

     
    1081 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #456181   05/06/2017

    mdunghcmulaw
    mdunghcmulaw

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2014
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 5 lần


    Kính chào bạn lamthanhtruc!

    Tôi xin trả lời lần lượt những câu hỏi của bạn như ssau:

    1. Khi làm tác phẩm phái sinh thì tác giả làm tác phẩm phái sinh có nhận được tiền nhuận bút không?

    Câu trả lời là CÓ. Bởi vì:

    - Theo khoản 7 Điều 28 Luật SHTT hành vi làm tác phẩm phái sinh mà không được phép của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả đối với tác phẩm được dùng để làm tác phẩm phái sinh, trừ trường hợp quy định tại điểm i khoản 1 Điều 25 của Luật này thì coi là xâm phậm quyền tác giả;

    - Theo Khoản 1 Điều 20 Luật SHTT thì quyền làm tác phẩm phái sinh là một quyền tài sản và theo Khoản 3 Điều này thì khi sử dụng quyền này phải xin phép và trả tiền nhuận bút, thù lao và các quyền lợ vật chất khác cho chủ sở hữu quyền tác giả.

    2. Khi có người sử dụng tác phẩm phái sinh thì có phải trả tiền nhuận bút cho tác giả của tác phẩm phái sinh không?

    Câu trả lời là CÓ. Bởi vì:

    - Theo khoản 2 Điều 14 Luật SHTT thì tác phẩm phái sinh sẽ được bảo hộ quyền tác giả nếu không làm phương hại đến quyền tác giả của tác phẩm gốc.

    Ví dụ cụ thể:

    Giả sử như A viết sách X bằng Tiếng Anh (A là tác giả của tác phẩm đó), A bán cho Nhà xuất bản N để xuất bản sách X (thì Nhà xuất bản N là chủ sở hữu quyền tác giả đó).

    B đem sách đó đi dịch ra Tiếng Việt thành tác phẩm A’ thì B phải xin phép, trả tiền cho chủ sở hữu quyền tác giả là Nhà xuất bản N.

    Khi B dịch ra xong, thì B là tác giả của tác phẩm phái sinh A’ và B bán cho Nhà xuất bản M để xuất bản quyển sách A’ (khi này Nhà xuất bản M là chủ sở hữu quyền tác giả của tác phẩm phái sinh còn là tác giả của tác phẩm phái sinh A’) tức là rõ ràng Nhà xuất bản M phải trả tiền nhuận bút cho B thì mới xuất bản được quyển sách A’ đó.

    Hy vọng bài viết của tôi hữu ích với bạn!

    Lê Thị Mỹ Dung - Chuyên viên pháp lý

    Liên hệ trực tiếp qua email lethimydung1095@gmail.com để được tư vấn chi tiết.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-