DanLuat 2015

Tiền lương trong doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #279512 05/08/2013

    lehue1982

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Tiền lương trong doanh nghiệp

    Công ty mình là doanh nghiệp cổ phần hóa năm 2004 hiện nhà nước vẫn nắm giữ 50%. Khi cổ phần hóa công ty đã đăng ký với Sở Lao động về việc áp dụng thang bảng lương nhà nước. Từ đó đến nay cty vẫn áp dụng nghị định 205/2004/NĐ - CP và tiền lương tối thiểu chung.

    Từ ngày 01/7/2013 nghị định 205/2004/NĐ - CP hết hiệu lực

    Cho mình hỏi:

    1. Bây giờ mình cần làm thủ tục gì với cơ quan có thẩm quyền?

    2. Ngoài Nghị định 49/2013/NĐ-CP đã có văn bản nào quy định chi tiết về trường hợp này chưa?

     
    2508 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #279526   05/08/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Với thông tin bạn cung cấp tôi tư vấn cho bạn như sau:

    1. Bây giờ mình cần làm thủ tục gì với cơ quan có thẩm quyền?

    - Bạn cần đăng ký thang bảng lương mới theo quy định tại Điều 7 Nghị định 49/2013/NĐ-CP

    2. Ngoài Nghị định 49/2013/NĐ-CP đã có văn bản nào quy định chi tiết về trường hợp này chưa?

    - Hiện tại tôi tìm chưa có văn bản pháp luật nào hướng dẫn chi tiết Nghị định 49/2013/NĐ-CP.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    ttpthuy (06/08/2013)
  • #283090   26/08/2013

    Hi,

    1. Theo quy định của Bộ luật Lao động năm 2012, kể từ ngày 01/5/2013, các doanh nghiệp tự xây dựng thang bảng lương và gửi cho SLĐTBXH mà không phải làm thủ tục đăng ký như trước đây (Điều 93 BLLĐ 2012).

    2. Theo mục 6, Điều 7. Nguyên tắc xây dựng thang lương, bảng lương Nghị định 49/2013/NĐ-CP: "Khi xây dựng hoặc sửa đổi, bổ sung thang lương, bảng lương, doanh nghiệp phải tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể người lao động tại doanh nghiệp và công bố công khai tại nơi làm việc của người lao động trước khi thực hiện, đồng thời gửi cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện nơi đặt cơ sở sản xuất của doanh nghiệp. Đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước làm chủ shữu khi xây dựng hoặc sửa đổi, bổ sung thang lương, bảng lương phải báo cáo chủ sở hữu cho ý kiến trước khi thực hiện; đối với công ty mẹ - Tập đoàn kinh tế nhà nước, công ty mẹ của Tổng công ty hạng đặc biệt đồng thời gửi Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội để theo dõi, giám sát".

    (1) +(2) => Từ 01.5.2013, Cty bạn tự xây dựng thang bảng lương có tham khảo ý kiến của đại diện tập thể người lao động, đồng thời gửi cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện nơi đặt cơ sở sản xuất của doanh nghiệp là Ok nhé, ko phải đăng ký như trước nữa.

    Thân./.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-