Tiền lương thực lãnh để tính thêm giờ cho công chức, viên chức

Chủ đề   RSS   
  • #486941 13/03/2018

    Tiền lương thực lãnh để tính thêm giờ cho công chức, viên chức

    Cho em hỏi tiền lương thực lãnh để tính tiền thêm giờ là chỉ bao gồm các khoản lương và phụ cấp có đóng bảo hiểm xã hội thôi hay là tất cả các khoản lương, phụ cấp, trợ cấp thực lãnh ạ?

    E làm ở đơn vị sự nghiệp công lập, hưởng lương 100% từ ngân sách nhà nước, cho em hỏi tiền tăng ca và cách tính tăng ca theo quy định của Pháp luật đối với trường hợp này?

     
    2230 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #487631   21/03/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1317)
    Số điểm: 7619
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 807 lần
    Lawyer

    Về tiền lương thực lãnh để tính tiền lương làm thêm giờ cần xác định trên cơ sở HĐLĐ, bao gồm mức lương theo công việc hoặc theo chức danh trong thang lương, bảng lương do đơn vị bạn quy định cộng với phụ cấp lương (nếu có). Vì theo quy định của luật, không quy định rõ khoản tiền lương thực lãnh để tính tiền thêm giờ. Vậy tiền lương làm thêm giờ có thể sẽ bao gồm cả mức lương theo công việc hoặc theo chức danh (lương chính) cộng với phụ cấp (nếu có), còn riêng tiền trợ cấp (ăn trưa, xăng xe, …) sẽ được tính riêng.

    Bạn đang làm đơn vị sự nghiệp công lập, hưởng lương 100% từ ngân sách nhà nước nên bạn có thể là công chức hoặc viên chức. Vậy, bạn có thể căn cứ tại tại khoản 1,2 Mục IV Thông tư liên tịch 08/2005 có quy định về chế độ trả lương làm thêm giờ của cán bộ công chức:

    1. Điều kiện hưởng:

    Các đối tượng quy định tại điểm 1 mục I Thông tư này đã có chế độ quy định số giờ làm việc tiêu chuẩn trong một ngày và số giờ làm việc tiêu chuẩn trong một tháng của cơ quan có thẩm quyền mà phải làm thêm giờ sau khi đã hoàn thành đủ số giờ tiêu chuẩn trong ngày theo quy định.

    2. Cách tính trả lương làm thêm giờ:

    a) Trường hợp làm thêm giờ vào ban ngày, tiền lương làm thêm giờ được tính theo công thức sau:

    Tiền lương làm thêm giờ vào ban ngày = Tiền lương giờ x 150% hoặc 200% hoặc 300% x Số giờ thực tế làm thêm

    Trong đó:

    Mức 150% áp dụng đối với giờ làm thêm vào ngày thường;

    Mức 200% áp dụng đối với giờ làm thêm vào ngày nghỉ hàng tuần;

    Mức 300% áp dụng đối với giờ làm thêm vào ngày lễ hoặc ngày được nghỉ bù nếu ngày lễ trùng vào ngày nghỉ hàng tuần, ngày nghỉ có hưởng lương (trong mức 300% này đã bao gồm cả tiền lương trả cho thời gian nghỉ được hưởng nguyên lương theo quy định tại các Điều 73, 74, 75 và 78 của Bộ luật Lao động).

    Dựa trên quy định của điều luật bạn sẽ có cách tính phù hợp với trường hợp của bạn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #487871   25/03/2018

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Chào bạn hoangtrang2401

    Tính tiền làm thêm giờ chỉ tính trên cơ sở tiền lương theo ngạch bậc, chức vụ và các khoản phụ cấp có đóng BHXH thôi bạn nhé. Các khoản trợ cấp không được tính.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #487977   27/03/2018

    Chú ý, hiện nay thông tư 08/2015 đã hết hiệu lực, mình cũng đang khó chưa biết sử dụng văn bản thay thế nào

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/