Tiền lương tăng ca vào những tháng có ngày lễ

Chủ đề   RSS   
  • #563144 22/11/2020

    HoQuocDat1999

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tiền lương tăng ca vào những tháng có ngày lễ

    Cho mình hỏi về lương tăng ca tháng chứa ngày lễ.

    Ví dụ: Tháng 9 có tổng 21 ngày làm việc trong đó bao gồm ngày Quốc Khánh 2/9 (thứ 2) và 20 ngày đi làm bình thường.

    Vậy trong tháng 9 mình tăng ca 1 ngày chủ Nhật thì lương ngày tăng ca đó sẽ được tính cụ thể như nào?
    Cảm ơn quý luật sư đã tư vấn!

     
    150 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoQuocDat1999 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563216   23/11/2020

    Theo quy định Bộ luật lao động 2012 quy định:

    "Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm
     
    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:
     
    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
     
    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;
     
    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày."
     
    => Tiền tăng ca ngày chủ nhật sẽ được trả ít nhất 200%.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Miinhh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/11/2020)