DanLuat 2015

Tiền lương ngày nghỉ lễ 02/9

Chủ đề   RSS   
  • #500512 25/08/2018

    quytan2311
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4889
    Cảm ơn: 126
    Được cảm ơn 153 lần


    Tiền lương ngày nghỉ lễ 02/9

    Chào các mem Dân luật.

    Mình có một số vấn đề về lao động muốn trao đổi với mọi người thêm để có kinh nghiệm khi áp dụng quy định của pháp luật, cụ thể là:

    Đợt tới là đợt nghĩ lễ quốc khánh 02/9, với người lao động thì đay là ngày nghỉ hưởng lương theo quy định tại Bộ luật lao động 2012. Tuy nhiên, ngày mùng 02/9/ lại rơi vào ngày chủ nhật và đa phần ở đây thì nó là ngày nghỉ hằng tuần tại các cơ quan, đơn vị (trừ một số đơn vị có quy định ngày nghỉ hằng tuần khác).

    Do đó, người lao động được nghỉ bù vào ngày 03/9. Trường hợp là người lao động lại đi làm thêm vào cả hai ngày này thì lương tính sao? Ví dụ như ngày 02/09 phải đi làm thêm thì được xác định làm thêm giờ vào ngày lễ, tết theo quy định. Nhưng nếu đi làm ngày 03/9 thì tính sao mọi người nhỉ.

    Theo quy định tại Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì có hướng dẫn như sau:

    5. Người lao động làm thêm giờ vào ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần quy định tại Điều 110 của Bộ luật Lao động được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, tết. Người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ bù khi ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần theo quy định tại Khoản 3 Điều 115 của Bộ luật Lao động được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần.

    Đây là quy định hướng dẫn sẽ tính lương nếu ngày 03/9 đi làm là lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần. Không biết các mem đã tìm hiểu qua ý này chưa.

    Vấn đề thứ hai là có NLĐ nữ khỏe mạnh bình thường nhưng, mới vào làm được 2 năm, được ký kết hợp đồng từng năm. Nhưng do Hiếm muộn giờ sinh nghỉ hơn 1 năm để đi cấy ghép thai. Nếu trường hợp này đơn vị chưa đồng ý mà NLĐ vẫn nghỉ thì có phải là phía công ty được quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ không hay xét theo quy định là là tự ý nghỉ việc 05 ngày trong tháng và bị áp dụng ký luật sa thải.

    Mong các mem tham gia cho xin thêm ý kiến.

     

     
    415 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quytan2311 vì bài viết hữu ích
    louispham93 (25/08/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #500517   25/08/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13525)
    Số điểm: 93266
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4687 lần
    SMod

    Ngày 02/09 là ngày lễ, không phải đi làm và được hưởng lương. Nếu đi làm vào ngày này thì nhận lương gấp 4.

    Ngày 03/09 là ngày nghỉ bù, không phải đi làm nhưng không được hưởng lương. Nếu đi làm thì chỉ được trả lương gấp 2.

    Trường hợp của NLĐ nữ, nếu có giấy hợp lệ của bác sỹ thì việc nghỉ này là đúng luật, cty không thể dựa vào đó để sa thải. Tuy nhiên nếu người này  nghỉ lâu quá trên 6 tháng thì cty có quyền vận dụng khoản 1 điều 38 để đơn phương chấm dứt HĐLĐ. Hoặc nếu vào lúc hết hạn HĐ thì không ký tiếp nữa.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #500518   25/08/2018

    louispham93
    louispham93

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2018
    Tổng số bài viết (71)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 79
    Được cảm ơn 9 lần


    Đối với ngày nghỉ hàng tuần trùng với ngày 02/9 thì công ty bạn phải bố trí nghỉ bù cho người lao động vào ngày làm việc liền kề tức là ngày 03/9. Nếu người lao động không nghỉ bù mà vẫn đi làm vào ngày nghỉ bù đó thì công ty bạn phải chi trả ít nhất 200% lương cho họ. Như vậy công ty bạn phải chi trả lương cho ngày 02/9 ít nhất là 300% lương ngày thường và ít nhất 200% lương ngày thường cho ngày 03/9 vì ngày 03/9 là ngày nghỉ bù cho chủ nhật.

    Còn trường hợp thứ 2 mình nghĩ sẽ áp dụng sa thải theo khoản 3 Điều 126 Bộ luật Lao dộng 2012. Điều này được hướng dẫn bởi Điều 31 Nghị định 05/2015/NĐ-CP như sau:

    Điều 31. Kỷ luật sa thải đối với người lao động tự ý bỏ việc 
     
    1. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải đối với người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày làm việc cộng dồn trong phạm vi 30 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc hoặc 20 ngày làm việc cộng đồn trong phạm vi 365 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng. 
     
    2. Người lao động nghỉ việc có lý do chính đáng trong các trường hợp sau: 
     
    a) Do thiên tai, hỏa hoạn; 
     
    b) Bản thân, bố đẻ, mẹ đẻ, bố nuôi, mẹ nuôi, bố vợ, mẹ vợ, bố chồng, mẹ chồng, vợ hoặc chồng, con đẻ, con nuôi hợp pháp bị ốm có giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật; 
     
    c) Các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.
     
    Như vậy thì lý do nghỉ của chị nữ lao động kia không được xem là lý do chính đáng, doanh nghiệp sẽ áp dụng sa thải.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-