DanLuat 2015

Tiền lương khoán gọn công việc

Chủ đề   RSS   
  • #438871 17/10/2016

    DUYTHAMDUY

    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tiền lương khoán gọn công việc

    xin luật sư cho em hỏi: 

    em hiện đang làm việc tại Bệnh viện,do nhu cầu nhân sự nên em được tuyển dụng vào làm từ 01/2016 nhưng đến nay bệnh viện vẫn kí hợp đồng theo hình thức khoán việc là 2.000.000đ/tháng. tuần làm 48h. theo em biết thì nếu làm việc liên tục theo tính chất công việc thì phải kí hợp đồng không xác định thời hạn hoặc có thời hạn.và khu vực em làm việc là khu vực 2 nông thôn thì mức lương như vậy có sai luật không? bằng cấp hiện tại của em là cao đằng.đây là bệnh công.bệnh viện nhà nứơc.xin được sự tư vấn của luật sư.xin cám on

     
    4180 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #438892   17/10/2016

    ls.nguyenxuantoan
    ls.nguyenxuantoan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2016
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 15 Bộ luật lao động 2012 thì : Hợp đồng lao động là sự thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.

    -Hợp đồng khoán việc : là sự thỏa thuận của hai bên, theo đó bên nhận khoán có nghĩa vụ hoàn thành một công việc nhất định theo yêu cầu của bên giao khoán và sau khi đã hoàn thành phải bàn giao cho bên giao khoán kết quả của công việc đó. Bên giao khoán nhận kết quả công việc và có trách nhiệm trả cho bên nhận khoán tiền thù lao đã thỏa thuận.

    Căn cứ khoản 3 Điều 22 Bộ luật lao động 2012 quy định: Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

    Căn cứ khoản 1 điều 3 Nghị định 122/2015/NĐ-CP quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với doanh nghiệp như sau: a) Mức 3.500.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I. b) Mức 3.100.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II. c) Mức 2.700.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III. d) Mức 2.400.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV.

    Bạn làm những công việc có tính chất thường xuyên mà Bệnh viện vẫn ký hợp đồng khoán việc với mức lương 2 triệu đồng/tháng. Như vậy, trường hợp bạn hỏi như ở trên thì Bệnh viện thực hiện ký hợp đồng khoán việc và áp dụng mức lương như vậy là không phù hợp với quy định được trích dẫn ở trên. Do đó, trường hợp của bạn có thể đề nghị Công đoàn cơ sở hoặc khiếu nại tới ban Giám đốc bệnh viện để bảo vệ quyền lợi của mình. Trường hợp không đồng ý với cách giải quyết của ban giám đốc thì bạn có thể khiếu nại tới cơ quan quản lý lao động ở địa phương hoặc khởi kiện tại tòa án có thẩm quyền.

    Nếu có gì thắc mắc, bạn hãy liên hệ trực tiếp với tôi theo số điện thoại bên dưới

    Trân trọng.

    Luật sư: Nguyễn Xuân Toán - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

    Điện thoại: 0987476885 . Email: van.toan76@yahoo.com.vn

    Địa chỉ: 33/20 Ngõ Văn Chương – Phường Văn Chương – Quận Đống Đa – Thành phố Hà Nội – Việt Nam.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ls.nguyenxuantoan vì bài viết hữu ích
    DUYTHAMDUY (18/10/2016)
  • #469994   07/10/2017

    Chào Luật sư,

    Luật sư cho em hỏi thêm chút:

    - Nếu hợp đồng khoán việc không phải hợp đồng lao động, không thuộc sự điều chỉnh của pháp luật lao động thì cơ sở pháp lý của hơp đồng khoán việc chỉ có thể là bộ luật dân sự. Tuy nhiên, khoán theo bộ luật dân sự cũng chỉ có "thuê khoán tài sản" chứ ko có khoán việc. Vậy khái niệm Hợp đồng khoán việc như LS đưa ra ở trên là theo văn bản nào ạ?

    - Nếu như HĐ khoán việc không chịu sự điều chỉnh của bộ luật lao động thì dù công việc có mang tính chất thường xuyên cũng chỉ là thỏa thuận dân sự giữa 2 bên, ko ảnh hưởng đến việc pải quy về hợp đồng lao động và pải ký kết hđlđ.

    Cảm ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #470017   08/10/2017

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (440)
    Số điểm: 4275
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 75 lần


     

    - Hiện nay trong hệ thống các văn bản pháp luật thì không có văn bản nào quy định cụ thể về định nghĩa hợp đồng khoán việc là gì, đối tượng áp dụng cũng như trường hợp áp dụng hợp đồng khoán việc. Tuy nhiên trên thực tế hợp đồng khoán việc vẫn được sử dụng rộng rãi và được pháp luật thừa nhận. 

    Bạn đã làm việc từ tháng 01/2016 và làm những công việc có tính chất thường xuyên mà Bệnh viện vẫn ký hợp đồng khoán việc với mức lương 2 triệu đồng/tháng là trái với qui định của pháp luật vì trường hợp công việc giao khoán là công việc chỉ mang tính chất thời vụ, chỉ diễn ra trong một thời điểm nhất định, là công việc không có tính chất ổn định và lâu dài. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-