Tiền lương hưu trí

Chủ đề   RSS   
  • #489894 18/04/2018

    dunganhlinh

    Male
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2018
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Tiền lương hưu trí

    Chào luật sư.Luật sư cho tôi hỏi bà nội của tôi có làm việc tại trạm y tế xã từ năm 1964 cho đến năm 2014 bà tôi đã nghĩ làm tại trạm.Từ năm 1964 đến 2009 xã chỉ đc trả cho bà tôi 1 tháng đc 1 tạ lúa . quy ra tiền =220 nghan và bắt đầu đến năm 2010 thì xã không trả không trả 1 tạ lúa nữa. Mà chi trả bằng tiền 1 tháng là. 235 nghàn 1 tháng đến năm 2014 trạm y tế xã trã cho bà nội tôi nghĩ làm vì quá tuổi. Trong lúc bà tôi về thì UB xã chỉ cho bà nội tôi đc 1 cái phích nước và 1 trăm nghàn và không chi trả gì nữa mà không có luong huu trong,, khi đó bà nội tôi đã cóng hiến cho trạm y tế xã là 50 năm. Mà giờ về già chỉ có 2 bàn tay trắng. Giờ bà tôi làm đơn mà không đc. Vậy tôi nhờ luật sư tư vấn dùm tôi . trong lúc chờ đợi luật sư.. Tôi xin cảm ơn?

     
    2467 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #489902   18/04/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9863)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    ChÀO bạn.

    Bạn hãy xác định trong thời gian công tác, bà nội bạn có tham gia BHXH bắt buộc không? tham gia từ thời điểm nào đến thời điểm nào? giấy tờ gì chứng minh có tham gia BHXH bắt buộc (tờ khai tham gia BHXH, sổ BHXH, bảng lương có trích đóng tiền tham gia BHXH...) . Nếu không được tham gia BHXH thì đơn vị công tác nơi bà nội bạn làm việc đã vi phạm quy định của pháp luật lao động về việc không đăng ký tham gia BHXH bắt buộc cho lao động thuộc diện phải tham gia nên cần khiếu nại để yêu cầu giải quyết. Trường hợp có tham gia thì khi nghỉ hết tuổi lao động như vậy sẽ được hưởng chế độ hưu trí nên cần làm việc lại tại đơn vị công tác trước đó và cơ quan BHXH để được giải quyết theo quy định nhé.

    Thân mến 

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    dunganhlinh (19/04/2018)
  • #489999   19/04/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1306)
    Số điểm: 7549
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 795 lần
    Lawyer

    Bà của bạn đã làm việc tại trạm y tế xã 50 năm, giờ về già không được hưởng chế độ. Vấn đề này, chúng tôi xin giải đáp như sau:

    Theo Quyết định số 58/1994 quy định về một số vấn đề về tổ chức và chế độ chính sách đối với y tế cơ sở:

    - Bà của bạn có thể thuộc một trong các đối tượng sau:

    “Điều 2: Cán bộ y tế cơ sở

    Cán bộ y tế xã, phường, thị trấn, thôn, ấp, bản... sau đây gọi chung là cán bộ y tế cơ sở, ……. bố trí như sau:

    1. Y tế xã, phường, thị trấn:

    a. Khu vực đồng bằng, trung du, thành phố;…..

    b. Khu vực miền núi, tây nguyên:…..

    c. Ngoài số cán bộ y tế quy định ở trên: nếu có nhu cầu xã, phường, có thể sử dụng cán bộ y tế làm việc theo chế độ hợp đồng, do xã, phường trả thù lao theo công việc.

    2. Y tế thôn, làng, ấp, bản, buôn, liên bản buôn:…..”

    - Chế độ sau khi nghỉ việc được áp dụng theo khoản 5 điều 3 quyết định này như sau:

    “5. Chế độ bảo hiểm xã hội:

    a. Cán bộ y tế cơ sở quy định tại phần a, b điểm 1 Điều 2 của Quyết định này, thực hiện đầy đủ nghĩa vụ bảo hiểm thì được hưởng mọi quyền lợi và chế độ bảo hiểm xã hội theo quy định hiện hành của Nhà nước.

    b. Số cán bộ y tế xã, phường hiện đang hưởng sinh hoạt phí theo các quy định trước đây nhưng không đủ điều kiện, tiêu chuẩn để hưởng chế độ bảo hiểm xã hội thì được hưởng chế độ nghỉ việc theo quy định tại Nghị quyết số 46/CP ngày 23/6/1993 của Chính phủ.”

    Theo thông tin bạn cung cấp, bà bạn không đóng bảo hiểm xã hội khi còn làm việc. bởi vậy sẽ được hưởng chế độ trợ cấp nghỉ việc theo điểm b khoản này: hưởng chế độ nghỉ việc theo Nghị quyết 46/1993.

    Theo Nghị quyết 46/1993 tại điều 4: “Điều 4. - Từ nay trở đi, cán bộ xã làm công tác ở xã liên tục từ 10 năm trở lên và không vi phạm kỷ luật thì khi nghỉ việc được hưởng trợ cấp một lần. Mức trợ cấp này tính theo số năm công tác, mỗi năm công tác được trợ cấp một tháng, lấy theo mức sinh hoạt phí đang hưởng trước lúc nghỉ việc để tính.Trong trường hợp này, thì khi nghỉ việc chỉ được hưởng trợ cấp một lần với mức tùy vào số năm công tác.

    Như vậy, bà của bạn sẽ được hưởng chế độ trợ cấp một lần sau khi nghỉ việc.Để giải quyết vấn đề quyền lợi của bà bạn. Bạn có thể liên hệ phòng lao động thương binh và xã hội nơi trước đây bà bạn công tác để được hướng dẫn về thủ tục.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    dunganhlinh (20/04/2018)
  • #489924   19/04/2018

    dunganhlinh
    dunganhlinh

    Male
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2018
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Tiền lương hưu trí

    Dạ chào luật sư..lúc bà nội tôi làm o vùng quê nên cũng không có đóng bhxh.tôi có hỏi thì bà nói bà công hiến cho trạm y tế xã 50năm., mà giờ về già không có đc cái gì cả? Mà trong khi đó có 3..4 người cũng giống như bà nội tôi. Làm việc cho trạm y tế xã mà tháng đc500 nghàn không đủ sống lo cho gđ. Nên họ chưa đến tuổi nghĩ mà họ tự nghỉ đi ra làm ngoài rồi luật sư ! Giờ tôi cũng không hiểu đc xã của tôi con ông cháu cha làm gì cũng đc còn dân thường như chúng tôi khhong đc 1 cái gì••giờ bà nội tôi sức khỏe yeu không có luong

     
    Báo quản trị |  
  • #489955   19/04/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9863)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bạn có thể chở bà nội mang theo giấy tờ lúc đi làm việc và giấy tờ tùy thân hiện nay đến cơ quan BHXH quận/huyện nơi bà nội đang thường trú để hỏi rõ xem sao nhé.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #490015   20/04/2018

    dunganhlinh
    dunganhlinh

    Male
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2018
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Tiền lương hưu trí

    Dạ luật sư lúc bà tôi làm việc tại trạm y tế xã lúc 24 tuổi đến 75 tuổi bà tôi mới về. Tại ở quên không có việc gì làm nên trạm y tế xã cho ở lại làm thêm. Đến năm 2014 bà tôi 75 tuổi trạm y tế xã cho bà nội tôi nghĩ. Trong lúc làm việc bà tôi ko nghe nói gì về đóng bhxh cả? Vậy tôi có nên chở bà nội tôi đến tại cơ quan bảo hiểm xã hội tỉnh để hỏi xem bà nội tôi có tiền bhxh không luat sư

     
    Báo quản trị |  
  • #490021   20/04/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1306)
    Số điểm: 7549
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 795 lần
    Lawyer

    Bạn nên liên hệ với trạm y tế, UBND nơi có trạm y tế để hỏi về vấn đề này, quan trọng nhất là vấn đề về chế độ trợ cấp đối với người làm công tác y tế cơ sở được hưởng những trợ cấp gì thôi.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com