Tiền lương hưu có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Chủ đề   RSS   
  • #507462 13/11/2018

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1157)
    Số điểm: 9109
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 175 lần


    Tiền lương hưu có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

    Căn cứ theo quy định tại khoản 10 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 (được sửa đổi bởi Khoản 2 Điều 1 Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi 2012):

    "Điều 4. Thu nhập được miễn thuế

    ....

    10. Tiền lương hưu do Quỹ bảo hiểm xã hội chi trả; tiền lương hưu do quỹ hưu trí tự nguyện chi trả hàng tháng".

    Cụ thể hơn, điểm k khoản 1 Điều 3 của Thông tư 111/2013/TT-BTC có quy định:

    "Điều 3. Các khoản thu nhập được miễn thuế

    1. Căn cứ quy định tại Điều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập được miễn thuế bao gồm:

    ...

    k) Tiền lương hưu do Quỹ bảo hiểm xã hội trả theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội; tiền lương hưu nhận được hàng tháng từ Quỹ hưu trí tự nguyện

    Cá nhân sinh sống, làm việc tại Việt Nam được miễn thuế đối với tiền lương hưu được trả từ nước ngoài".

    Như vậy, khoảng tiền lương hưu sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân anh/chị nhé.

     
    7756 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận