DanLuat 2015

Tiền lương giờ thực trả khi tính tiền lương làm thêm giờ

Chủ đề   RSS   
  • #468483 22/09/2017

    xu.jz

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 67
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tiền lương giờ thực trả khi tính tiền lương làm thêm giờ

    Xin chào Luật Sư

    Điểm c Khoản 4 Điều 14 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH có quy định về tiền lương giờ thực trả khi tính tiền lương làm thêm giờ, nhưng đoạn 2 có nội dung khó hiểu ở chỗ: "Tiền lương giờ thực trả không bao gồm tiền lương của ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của BLLĐ".

    1. Dùng ví dụ cụ thể để tìm hiểu vấn đề như sau: Lịch tháng 2 có tất cả 28 ngày, trong đó có 4 ngày nghỉ hàng tuần là 4 ngày chủ nhật, 5 ngày nghỉ Tết Âm lịch. Trong tháng này, Công nhân A đi là ca ban ngày bình thường, và có nghỉ 1 ngày phép năm, 3 ngày do bản thân kết hôn, ngoài ra có làm thêm 1 giờ vào ngày thường. Lương của A là 5 triệu đồng/tháng. Vậy xin hỏi tiền làm thêm giờ trong tháng 2 của A là bao nhiêu?

    2. Ngày nghỉ có hưởng lương được nêu tại đây bao gồm những ngày nào?

    Xin cảm ơn!

     
    2167 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #468536   23/09/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8672)
    Số điểm: 48670
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2402 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Dù bạn có khéo léo trình bày nội dung câu hỏi như thế nào thì luật sư cũng phát hiện đây là bài tập nên theo quy định thì luật sư sẽ không giúp giải đâu nhé (vì nếu cứ giúp giải bào tập thì mất đi ý nghĩa của việc tư vấn pháp luật cho người có nhu cầu thực sự).

    Điểm c Khoản 4 Điều 14 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH có quy định về tiền lương giờ thực trả khi tính tiền lương làm thêm giờ được hiểu là tiền lương làm thêm giờ vào ngày làm việc bình thường, không bao gồm  tiền lương của ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của BLLĐ.

     Riêng đối với tiền lương của ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của BLLĐ thì bạn thực hiện cộng thêm vào vì những ngày đó theo quy định thì người lao động được nghỉ và hưởng nguyên lương, bao gồm:

    1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

    a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

    b) Tết Âm lịch 05 ngày;

    c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

    d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

    đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

    e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

    2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

    3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.

    4. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

    a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

    b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

    c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

    5. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #468900   27/09/2017

    xu.jz
    xu.jz

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 67
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn vì đã trả lời.

    Xin được trình bày như sau:

    1. Chẳng biết dựa vào yếu tố nào mà cho rằng đây là bài tập?

    2. Nếu là dựa vào ví dụ tihh huống mà bài nêu ra, thì chẳng lẽ thực tế không hề xảy ra như thế hay sao? Hay là vì trên thực tế chẳng ai hiểu mà áp dụng?

    3. Công ty em nhận gia công cho khách hàng nước ngoài, nên phải tuân theo pháp luật theo yêu cầu nghiêm ngặt của khá̃ch hàng. Hiện đang áp dụng hệ thống quản lý nhân sự, và phải thiết lập công thức tính lương chính xác trên hệ thống, nên muốn tìm hiểu rõ nội dung quy định này.

    4. Vì đã tìm đến Sở lao động, nhưng người phụ trách cũng chỉ đọc lại từng chữ nội dung của Thông tư và bảo "về tự nghiên cứu lấy". Thắc mắc thêm thì được họ bảo rằng, mỗi người hiểu một khác nên chẳng dám khẳng định nội dung nào mới chính xác...

    Vì thế, làm phiền Luật sư nào chuyên về mãng lao động và tiền lương nhiệt tình hỗ trợ trả lời. Vô cùng cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #468998   27/09/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13438)
    Số điểm: 92711
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Vụ này thì cứ diễn giải theo từng món một mà thôi.

    Do bạn chỉ tính 4 ngày chủ nhật nên hiểu rằng doanh nghiệp làm việc 6 ngày/tuần, nghĩa là một tháng bình thường làm việc 26 ngày.

    Theo thông tư thì Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường = tiền lương thực trả theo công việc đang làm của tháng/số giờ thực tế làm việc trong tháng

    Tiền lương thực trả theo công việc đang làm của tháng = lương tháng (nghĩa là 5 triệu)  trừ đi các khoản lương của 5 ngày Tết, 1 ngày phép năm, 3 ngày kết hôn (tổng cộng 9 ngày). Nghĩa là lương của đúng 17 ngày, tính ra là 5.000.000/26*17=3.269.231 đồng

    Tháng hai thực tế sẽ làm việc 15 ngày (28-4-5-1-3=15), cho nên số giờ thực tế làm việc trong tháng hai mà bạn đã kể = 15 x 8 = 120h

    Lương giờ thực trả = 3.269.231/120 = 27.243 đồng.

    Do làm thêm 1 giờ vào ngày thường nên được trả 150% = 40.865 đồng.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 27/09/2017 08:22:54 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #469243   29/09/2017
    Được đánh dấu trả lời

    xu.jz
    xu.jz

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 67
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    1. Trước tiên, vô cùng cảm động trước sự nhiệt tình của anh/chị đã trả lời tại đây.

    2. Về nội dung trả lời, em đánh giá cao sự chuyên nghiệp của anh/chị, vì sau khi tham khảo cả ý kiến của Luật sư tư vấn của công ty, em cho rằng lập luận của anh/chị tại đây đúng với quy định của luật hiện hành hơn. Vì vậy, xin cho em biết rõ thông tin liên lạc của anh/chị là người thực sự trả lời tại đây, để có thể cung cấp cho công ty tham khảo khi công ty cần thiết xem xét đến vấn đề đổi Luật sư tư vấn.

    Xin cảm ơn!

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-