Tiền lương ghi trên hợp đồng lao động có phải là tiền lương đóng BHXH?

Chủ đề   RSS   
  • #489489 13/04/2018

    Tiền lương ghi trên hợp đồng lao động có phải là tiền lương đóng BHXH?

    Chào luật sư;

    Tiền lương ghi trên Hợp đồng lao động là tiền lương đóng bảo hiểm xã hội đúng không ? 

    VD: HĐLĐ ghi lương 7 tr, phụ cấp 5 tr, bổ sung: tiền thưởng theo doanh số 5 tr, tiền ăn trưa là 730 ngđ=> tổng cộng tiền lương ghi trên hợp dồng lao động là 17730ngđ, vậy tiền lương làm căn cứ đóng bhxh là 17730ngđ ah?

     

    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    3003 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #490065   20/04/2018

    dung.ltm110@gmail.com
    dung.ltm110@gmail.com

    Female
    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:17/04/2018
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Kính chào bạn, liên quan đến vấn đề tiền lương dùng để đóng bảo hiểm xã hội (viết tắt là “BHXH”) như đã nêu, tôi xin tư vấn như sau:

    - Căn cứ theo khoản 2 Điều 6 Quyết định số 595/QĐ-BHXH thì:

    “2.1. Từ ngày 01/01/2016 đến ngày 31/12/2017, tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là mức lương và phụ cấp lương theo quy định tại Khoản 1 và Điểm a Khoản 2 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH ngày 16/11/2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện một số điều về HĐLĐ, kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật lao động.

    Phụ cấp lương theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH là các khoản phụ cấp lương để bù đắp yếu tố về điều kiện lao động, tính chất phức tạp công việc, điều kiện sinh hoạt, mức độ thu hút lao động mà mức lương thỏa thuận trong HĐLĐ chưa được tính đến hoặc tính chưa đầy đủ như phụ cấp chức vụ, chức danh; phụ cấp trách nhiệm; phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; phụ cấp thâm niên; phụ cấp khu vực; phụ cấp lưu động; phụ cấp thu hút và các phụ cấp có tính chất tương tự.

    2.2. Từ ngày 01/01/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là mức lương, phụ cấp lương theo quy định tại Điểm 2.1 Khoản này và các khoản bổ sung khác theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH.

    2.3. Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 của Bộ luật lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong HĐLĐ theo Khoản 11 Điều 4 của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP.”

    - Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 103 Bộ luật lao động 2012 thì: “Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động”.

    Điều đó có nghĩa là tiền ăn giữa ca (ăn trưa) và tiền thưởng về mức độ hoàn thành công việc (thưởng doanh số) của bạn không nằm trong khoản tiền lương đóng BHXH.

    Như vậy, tiền lương để đóng BHXH trong trường hợp của bạn, bao gồm:

    - Mức lương:                             7.000.000 đồng;

    - Phụ cấp:                                 5.000.000 đồng;

    Tổng cộng:                               12.000.000 đồng

    Trên đây là những tham vấn pháp lý của tôi, hy vọng sẽ giải đáp được thắc mắc của bạn. Nếu có vấn đề gì cần trao đổi them, xin đừng ngần ngại liên hệ tôi qua email bên dưới.

    Trân trọng,

     

    Lê Thị Mỹ Dung

    Chuyên viên pháp lý

    Công ty Luật TNHH Luật sư Quốc tế

    Địa chỉ: 57-59 Hồ Tùng Mậu, Phường Bến Nghé, Quận 1, TP Hồ Chí Minh

    Email: dung.ltm110@gmail.com

    Số điện thoại: 0971718089

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Âu Quang Phục

Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...