DanLuat 2015

Tiền lương đóng BHXH từ năm 2016

Chủ đề   RSS   
  • #406107 11/11/2015

    sng2005

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2013
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 860
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 1 lần


    Tiền lương đóng BHXH từ năm 2016

     Anh chị cho em hỏi: 

    1. Theo Luật BHXH năm 2014 có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2016, Quyết định số 959/QĐ-BHXH  : đối với người lao động đóng BHXH bắt buộc theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì từ ngày 1/1/2016 đến ngày 31/12/2017 tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương và phụ cấp lương theo quy định của pháp luật về lao động. 

    Theo 05/2015/NĐ-CP: "Phụ cấp lương là khoản tiền bù đắp các yếu tố về điều kiện lao động, tính chất phức tạp của công việc, điều kiện sinh hoạt, mức độ thu hút lao động chưa được tính đến hoặc tính chưa đầy đủ trong mức lương theo công việc hoặc chức danh"

    Vậy,  Phụ cấp trách nhiệm có phải đóng BHXH không?

    2. Từ ngày 1/1/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động. 

    Theo 05/2015/NĐ-CP: "Các khoản bổ sung khác là khoản tiền bổ sung ngoài mức lương, phụ cấp lương và có liên quan đến thực hiện công việc hoặc chức danh trong hợp đồng lao động, trừ tiền thưởng, tiền ăn giữa ca, các khoản hỗ trợ, trợ cấp của người sử dụng lao động không liên quan đến thực hiện công việc hoặc chức danh trong hợp đồng lao động"

    Như vậy, Các khoản bổ sung khác cụ thể là những khoản nào? Công ty em hỗ trợ 300.000 đ tiền xăng /nhân viên/tháng, điện thoại 200.000 đ/người/tháng, gửi xe 120.000 đ/người/tháng có tính là các khoản bổ sung khác và phải đóng BHXH ko?

    Mong nhận được phản hồi

     
    3220 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #406240   12/11/2015

    LUATSUVUTAN
    LUATSUVUTAN
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2015
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 705
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 43 lần


    Trường hợp bạn hỏi mình có quan điểm như sau:

    1. Phụ cấp trách nhiệm có phải đóng bảo hiểm xã hội hay không => có (bạn tham khảo điểm b khoản 1 điều 3 thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH.

    2. Công ty bạn hỗ trợ 300.000 đ tiền xăng /nhân viên/tháng, điện thoại 200.000 đ/người/tháng, gửi xe 120.000 đ/người/tháng có tính là các khoản bổ sung khác và phải đóng BHXH ko?Theo cách hiểu của tôi tại điểm c khoản 1 Điều 3 Thông tư số 23/2015/TT-BLĐTBXH thì các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác không liên quan đến thực hiện công việc hoặc chức danh trong hợp đồng lao độ thì không phải đóng. Tôi cho rằng các khoản bổ sung bạn nêu ra đều nhằm mục đích là hỗ trợ công việc bởi vậy phải đóng!

    Trên đây là quan điểm, chia sẽ của mình!

    Thân chào./.

     

    LUẬT SƯ LÊ VŨ TẤN - Nơi đặt trọn niềm tin của bạn

    Phone: 0123 60000 85

    Office: VĂN PHÒNG LUẬT SƯ UY TÍN/HÃNG LUẬT UY TÍN/LUẬT SƯ UY TÍN

    Add: 16 Phan Chu Trinh, Phường 2, Quận Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh

    Web: www.hangluatuytin.com - www.luatsuuytin.org

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-