Tiền lương cho người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #159822 08/01/2012

    patimani

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tiền lương cho người lao động

    Thưa luật sư! Xin phép được hỏi một vài điều:

    1.      Công ty cho nhân viên nghỉ 1 ngày ( ngày này không trùng với những ngày nghỉ khác), để sửa chữa lại nhà xưởng, thì ngày đó công ty có tính lương cho nhân viên không?

    2.      Người nhà của người lao động bị ốm, phải nằm viện thì công ty có chế độ thăm hỏi, trợ cấp  gì cho người lao động không ạ?

    3.      Những ngày đi làm nhưng do hàng hết, người lao động về sớm. Vậy, hôm đó có được tính lương 100% không thế?

    Dạ xin cám ơn rất nhiều!


    Cập nhật bởi patimani ngày 08/01/2012 12:58:13 CH
     
    3748 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #164847   13/02/2012

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn!

    Điều 62 Bộ luật Lao động quy định

    1- Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;

    2- Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu;

    3- Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc vì những nguyên nhân bất khả kháng, thì tiền lương do hai bên thoả thuận, nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu.

               Vì vậy trong trường hợp của bạn xử lý như sau:

    TH1: Việc nghỉ việc là do nguyên nhân bất khả kháng là nhà xưởng bị hư hại và phải sửa lại nên  thuộc vào trường hợp thứ 3 vì vậy người sử dụng lao động và người lao động sẽ thỏa thuận mức lương của những ngày nghỉ này.

    TH3. Việc hàng hết, không cung cấp đủ hàng cho người lao động sản xuất tùy trường hợp là lỗi do người sử dụng lao động hay trường hợp bất khả kháng mà người lao động sẽ được hưởng lương 100% hay mức lương thỏa thuận giữa hai bên.

    TH2 của bạn  tùy thuộc vào chế độ chính sách công ty. Luật BHXH chỉ trả trợ cấp ốm đau cho người lao động và 75% tiền lương, tiền công của tháng liền kề cho thời gian nghỉ việc của người lao động chăm sóc con dưới 7 tuổi bị ốm đau và do BHXH chi trả. Còn công ty của bạn thì không có nghĩa vụ chi trả khoản tiền lương này.

    Trân trọng.

    LS. Đinh Thị Quỳnh Như

     

     

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AnLuat2006 vì bài viết hữu ích
    sonnahrm (17/07/2013)
  • #275634   16/07/2013

    kitty-linh
    kitty-linh

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư! Luât sư cho em hỏi em làm trong một công ty sản xuất , hiện bây giờ công ty em việc làm không nhiều như trước nữa và giám đốc công ty bắt buộc công nhân phải ngừng công việc vài ngày cụ thể là từ 2 đến 3 ngày . luật sư cho em hỏi cách tính lương cho công nhân những ngày nghỉ như thế nào ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #275703   16/07/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14398)
    Số điểm: 99623
    Cảm ơn: 3288
    Được cảm ơn 5075 lần
    SMod

    Chào bạn, cty cho nhân viên nghỉ vài ngày thì phải trả đủ lương cho họ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    kitty-linh (17/07/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn