Tiền lương cho ngày đi làm mà sảy thai

Chủ đề   RSS   
  • #522541 01/07/2019

    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (895)
    Số điểm: 5749
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 113 lần


    Tiền lương cho ngày đi làm mà sảy thai

    Mình đang có trường hợp nhờ mọi người giúp đỡ như sau: ngày 09.06 lao động nữ có đi làm. Sau khi đi làm về thì lao động bị sảy thai. Trên giấy ra viện ghi ngày vào viện là 09.06. Vậy cho mình hỏi: chế độ sảy thai được tính từ ngày nào? Ngày đi 09.06 có đi làm tính sao?
     
    Mình có nghiên cứu như sau mà không biết chính xác không:
     

    khi NLĐ nữ bị sẩy thai thì trong thành phần hồ sơ giải quyết chế độ thai sản theo quy định tại Điều 4 Quyết định 166/QĐ-BHXH năm 2019 quy định như sau:

    "2.2.1. Lao động nữ đi khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý; người lao động thực hiện biện pháp tránh thai:

    a) Trường hợp điều trị nội trú: Bản sao giấy ra viện của người lao động; trường hợp chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh trong quá trình điều trị nội trú thì có thêm Bản sao giấy chuyển tuyến hoặc bản sao giấy chuyển viện.

    b) Trường hợp điều trị ngoại trú: Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH; hoặc bản sao giấy ra viện có chỉ định của y, bác sỹ điều trị cho nghỉ thêm sau thời gian điều trị nội trú."

    Đồng thời, tại Khoản 2 Điều 21 Thông tư 56/2017/TT-BYT quy định như sau:

    "2. Đối với trường hợp người lao động hoặc con dưới 07 tuổi của người lao động đang điều trị ngoại trú: Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội theo mẫu quy định tại Phụ lục 7 kèm theo Thông tư này.

    Trường hợp người bệnh cần nghỉ để điều trị ngoại trú sau khi ra viện thì cơ quan bảo hiểm xã hội căn cứ số ngày nghỉ ghi tại phần ghi chú của giấy ra viện để làm căn cứ thanh toán chế độ bảo hiểm xã hội theo quy định."

    => Như vậy, nếu là điều trị nội trú thì sẽ căn cứ dựa trên Giấy ra viện của NLĐ; còn trường hợp điều trị ngoại trú thì sẽ dựa trên Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH. Thời gian nghỉ hưởng chế độ sẽ căn cứ vào thời gian ghi trên Giấy ra viện/Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH.

    Nếu NLĐ đã hưởng chế độ thai sản trong ngày 09/6 do BHXH chi trả thì ngày đó công ty không phải trả lương cho NLĐ theo quy định tại Khoản 2 Điều 186 Bộ luật lao động 2012:

    "2. Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động"

    Do đó, khi ngày 09.06 có đi làm thì mình sẽ trả lương vào ngày đó và chế độ BHXH sẽ bỏ qua ngày này.
     
    537 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    TVPL_PTSP (01/07/2019) ThanhLongLS (01/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522574   01/07/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14133)
    Số điểm: 97861
    Cảm ơn: 3220
    Được cảm ơn 4974 lần
    SMod

    Làm gì thì cũng phải dựa trên thực tế,

    Ngày 09/06 NLĐ này có đi làm, cho nên được trả lương.

    Việc sẩy thai xảy ra sau khi đã hết ngày làm việc, cho nên ngày này không phải là ngày nghỉ bệnh, và không được hưởng lương BHXH

     
    Báo quản trị |