DanLuat 2015

Tiền hưởng BHXH 1 lần

Chủ đề   RSS   
  • #378106 08/04/2015

    kienphamtgc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tiền hưởng BHXH 1 lần

    Mình đã nghỉ làm ở công ty được hơn 1 năm (từ 2/ 2014 đến nay là 3/2015) và bây giờ mình muốn lấy BHXH 1 lần vì mình sẽ không đi làm cho công ty nữa

    trong sổ BHXH của mình có ghi như sau :

    1/2008-1/2008 : LCB      1.233.800    NSDLD15%   NLD 5% 

    2/2008-12/2008 : LCB     1.233.800    NSDLD15%   NLD 5% 

    1/2009-12/2009 : LCB     1.592.000    NSDLD15%   NLD 5% 

    1/2010-10/2010 : LCB    1.950.200    BHXH 22%    BHTN 3% 

    11/2010-12/2010 : LCB    2.136.400    BHXH 22%    BHTN 3% 

    1/2011-9/2011 : LCB      2.943.000  BHXH 22%    BHTN 3% 

    10/2011-12/2011 : LCB     4.360.000    BHXH 22%    BHTN 3% 

    1/2012-12/2012 : LCB     4.360.000    BHXH 24%    BHTN 3% 

    1/2013-12/2013 : LCB     5.123.000    BHXH 24%    BHTN 3% 

    1/2014-2/2014 : LCB     5.886.000    BHXH 26%    BHTN 3% 

     

    Tổng thời gian đóng BHXH bắt buộc đến tháng 2/2014 là 6 năm 2 tháng

    Tổng thời gian đóng BH thất nghiệp chưa hưởng đến tháng 2/2014 là 3 năm 2 tháng

    ...

    Mình xin hỏi :

    - Như thế mình sẽ hưởng được bao nhiêu khi rút BHXH 1 lần ?

    - Mình có còn lấy được tiền bảo hiểm thất nghiệp nữa không ?

    - Mình không còn giấy Quyết định thôi việc của công ty thì liệu có khó khăn trong việc làm thủ tục để rút BHXH 1 lần không ?

    Ai biết chính xác thì hướng dẫn mình với. Xin cám ơn

     

     

     
    1652 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #378119   08/04/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4000 lần


    Chào bạn kienphamtgc,

    Theo Điều 55 Luật bảo hiểm xã hội 2006 có quy định:

    Điều 55. Bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    d) Ra nước ngoài để định cư.

    2. Người lao động quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

    Như vậy, bạn không đủ điều kiện được hưởng BHXH 01 lần đâu nhé.

    Còn về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp, bạn phải thực hiện theo quy định tại Luật việc làm 2013 sau:

    Điều 46. Hưởng trợ cấp thất nghiệp

    1. Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.

    2. Trong thời hạn 20 ngày, kể từ ngày trung tâm dịch vụ việc làm tiếp nhận đủ hồ sơ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền ra quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp; trường hợp không đủ điều kiện để hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp thì phải trả lời bằng văn bản cho người lao động.

    3. Tổ chức bảo hiểm xã hội thực hiện việc chi trả trợ cấp thất nghiệp cho người lao động trong thời hạn 05 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    kienphamtgc (08/04/2015)
  • #378120   08/04/2015

    kienphamtgc
    kienphamtgc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    nếu theo Điều 55 trên thì mình thuộc điều C mà nguyenanh1292Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

     

     
    Báo quản trị |  
  • #378130   08/04/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4000 lần


    Oh đúng rồi, có lẽ mình nhớ nhầm trường hợp của bạn sang Luật bảo hiểm xã hội 2014. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-