Tiền được cho khi trúng xổ số là tài sản chung hay riêng?

Chủ đề   RSS   
  • #537744 29/01/2020

    Ndavigold

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Tiền được cho khi trúng xổ số là tài sản chung hay riêng?

    Chào luật sư, 

    Trước đây, trong một lần đi chơi, cô em họ có mua một tờ vé số, đưa cho vợ tôi dò và bảo nếu trúng thì chia đôi. Vợ tôi dò thì trúng giải đặc biệt 2 tỷ đồng. Sau khi đi lãnh thưởng thì vợ tôi được chia 900 triệu sau khi trừ thuế.... 

    Và sau đó vợ tôi dùng số tiền đó đầu tư cho riêng cô ấy. Vậy tôi có thắc mắc là số tiền đó là tài sản riêng của vợ tôi hay của chung? Và vợ tôi chỉ tập trung để lo việc đầu tư liên quan đến số tiền đó (mà không quan tâm đến việc kinh doanh chung...) vậy từ số vốn "riêng" đó, sinh lời sau này thì sẽ như thế nào? 

    Rất mong sự giải đáp của luật sư. Xin cảm ơn rất nhiều 

     
    3146 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ndavigold vì bài viết hữu ích
    admin (28/02/2020) ThanhLongLS (30/01/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #537746   29/01/2020

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1582)
    Số điểm: 15903
    Cảm ơn: 225
    Được cảm ơn 527 lần
    Lawyer

    Chào bạn,
     
    trường hợp này tôi tư vấn như sau:
     
    Theo Điều 43 Luật HNGĐ: Tài sản riêng của vợ, chồng
     
    1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.
     
    2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này
     
    - Cũng tại Điều 9 Nghị định 126/2014 hướng dẫn điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình
     
    Theo đó thì Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân …
     
     Thu nhập khác ở trên được quy định là:
     
    Điều 9. Thu nhập hợp pháp khác của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân
     
    “1. Khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 11 của Nghị định này."
     
    Như vậy tiền trúng vé số là tài sản chung của vợ chồng bạn nhé.
     
    Trân trọng!

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

    Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn caythongnoel vì bài viết hữu ích
    Ndavigold (29/01/2020) ThanhLongLS (30/01/2020) admin (28/02/2020) doanthaihung@gmail.com (01/03/2020)
  • #537750   29/01/2020

    Ndavigold
    Ndavigold

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Tiền được người khác trúng số cho?

    Cám ơn Luật sư, nhưng tôi thắc mắc trường hợp của tôi có phải là vợ tôi được người khác nhờ dò giúp vé số, và được cho khi người khác trúng số...thì đó có phải là tài sản vợ tôi được cho riêng không ah

     
    Báo quản trị |  
  • #539592   28/02/2020

    Điều 43 Luật HNGĐ: Tài sản riêng của vợ, chồng
     
    1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; Vì vậy nếu em vợ bạn cho cả 2 vợ chồng bạn thì đó là của chung, còn cho riêng vợ bạn thì đó là của riêng vợ bạn.
     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn maichithanhdvl vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/02/2020) doanthaihung@gmail.com (01/03/2020) pouyuenvietnam (27/03/2020)
  • #540426   03/03/2020

    Wip
    Wip

    Sơ sinh


    Tham gia:31/05/2017
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 36 lần


    Chào Bạn,

    Số tiền đó là số tài sản riêng của vợ bạn, vì người có thu nhập từ trúng thưởng xổ số là cô em họ của vợ anh, chứ không phải vợ anh, cô ấy được cô em họ tặng, cho riêng sau khi cô em họ trúng thưởng xổ số. 

    Đây không phải là lợi tức từ tài sản riêng để xác định là tài sản chung.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

SĐT: 0901 20.26.27

Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác