DanLuat 2015

Tiền độc hại nguy hiểm

Chủ đề   RSS   
  • #384212 20/05/2015

    Ngochungpb2

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Tiền độc hại nguy hiểm

    Cho mình hỏi: Tiền độc hại nguy hiểm này được tính vào bữa ăn giữa ca có được không? 

    P/s: Tiền ăn ca Công ty trả cho NLĐ

     
    1876 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440560   04/11/2016

    ShamanKing00
    ShamanKing00

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!

    Tôi đến từ Trung tâm nghiệp, Nghiên cứu & Thực hành luật, Công ty luật Việt Kim. Với thông tin mà bạn cung cấp, tôi xin đưa ra một số góp ý sau:

    Hiện nay, không có quy định pháp luật nào về “tiền độc hại nguy hiểm” như bạn đã nêu trên mà chỉ có chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật đối với người lao động làm việc trong điều kiện có yếu tố nguy hiểm, độc hại. Nêu hiểu như vậy thì:

    Theo khoản 1 và 2, điều 3, Thông tư số 25/2013/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao Động – Thương Binh và Xã Hội: Hướng dẫn thực hiện chế độ bồi dưỡng bằng hiện vất đối với người lao động làm việc trong điều kiện có yếu tố nguy hiểm, độc hại:

    Điều 3. Nguyên tắc tổ chức bồi dưỡng bằng hiện vật

    1. Việc tổ chức bồi dưỡng bằng hiện vật phải thực hiện trong ca hoặc ngày làm việc, bảo đảm thuận tiện và vệ sinh.

    2. Không được trả bằng tiền, không được trả vào lương (gồm cả đưa vào đơn giá tiền lương) thay cho hiện vật bồi dưỡng.

    Do đó, việc công ty bồi dưỡng người lao động bằng phương thức trả tiền cho người lao động để ăn giữa ca là trái với quy định pháp luật về chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật. Trong trường hợp này, công ty nên có đơn vị trực tiếp tổ chức và phục vụ bữa ăn ca chứ không trả tiền mặt cho người lao động thì hợp lý hơn.

    Cảm ơn bạn!

     

    LÊ NGỌC KHANG | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN

     
    Báo quản trị |  
  • #440590   04/11/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13525)
    Số điểm: 93266
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4687 lần
    SMod

    Người ta đâu có hỏi về việc trả tiền mặt đâu. Ý của câu hỏi là "chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật đối với người lao động làm việc trong điều kiện có yếu tố nguy hiểm, độc hại" có được tính vào bữa ăn giữa ca hay không ?

    Chẳng hạn nếu tiền chi cho bữa ăn giữa ca cho mỗi người là 20K thì có phải tốn thêm 10K/người để "bồi dưỡng bằng hiện vật" ở mức 1 nữa hay không ?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-