DanLuat 2015

Tiến độ góp vốn pháp định khi thành lập công ty cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #3604 15/07/2008

    hieutcvec

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 26
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tiến độ góp vốn pháp định khi thành lập công ty cổ phần

    Kính nhờ các luật sư tư vấn giúp vấn đề sau:

    Đối với một công ty cổ phần thì việc góp vốn pháp định có phải hoàn thành ngay tại thời điểm đăng ký thành lập doanh nghiệp khi làm thủ tục đăng ký kinh doanh không?

    Một công ty cổ phần thành lập để thực hiện 1 dự án BOT, theo quy định tại nghị định #548dd4;">78/2007/NĐ-CP ngày 11/5/2007, tại điều 4 có quy định nếu dự án có tổng vốn đầu tư từ 1.500tỷ trở lên thì vốn góp của nhà đầu tư tối thiếu phải >10%  tổng vốn đầu tư, 

    Do vậy có nhất thiết nhà đầu tư phải nộp đủ 150tỷ (10%) ngay từ khi thành lập công ty dự án BOT hay không, nếu nhà đầu tư có cam kết góp vốn dần trong quá trình thực hiện dự án thì có được không?

    Rất mong nhận được tư vấn của các luật sư,

    Trân trọng cám ơn!

     
    9272 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hieutcvec vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (22/07/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #3605   17/07/2008

    LS_NgVinhHuy
    LS_NgVinhHuy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2008
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Luật sư xin trả lời bạn như sau:

    - Vốn pháp định là mức vốn điều lệ tối thiểu mà Doanh nghiệp phải đáp ứng khi kinh doanh ngành nghề đòi hỏi vốn pháp định . Theo quy định tại Điều 7 Nghị định #548dd4;">139/2007/NĐ-CP#548dd4;">, đối với doanh nghiệp đăng ký kinh doanh thì ngoài việc đáp ứng các điều kiện chung còn phải có thêm xác nhận về vốn pháp định của cơ quan tổ chức có thẩm quyền. Như vậy, khi bạn tiến hành các thủ tục đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp thì bạn cũng phải đáp ứng điều kiện về vốn.

    - Hợp đồng BOT là hình thức đầu tư trực tiếp giữa nhà đầu tư trong nước và cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Khi thành lập một doanh nghiệp để thực hiện dự án BOT thì nguồn vốn trong hợp đồng dự án sẽ do nhà đầu tư hoặc doanh nghiệp tự huy động phục vụ cho việc thực hiện dự án. Tuy nhiên, đối với các dự án có quy mô lớn thì khi lập Dự án, nguồn vốn phục vụ cho việc thực hiện dự án phải đảm bảo một tỉ lệ nhất định.

    Căn cứ theo Điều 4 Nghị định số #548dd4;">78/2007/NĐ-CP thì mức vốn góp 10% tổng vốn đầu tư là tỉ lệ tối thiểu trong trường hợp dự án đầu tư của doanh nghiệp có quy mô từ 1500 tỷ đồng trở lên. Theo đó, tại thời điểm lập dự án, nhà đầu tư phải có từ 150 tỷ trở lên. Trong quá trình thực hiện dự án, phần vốn còn lại sẽ được góp theo tiến độ trong hợp đồng dự án.

    Mọi chi tiết xin liện hệ:

    Công ty Luật Thịnh Trí

    Trụ sở: 98 J lê Lai, P. Bến Thành, Q.1
    ĐT: (08) 9253417    Fax: (08) 9254808

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NgVinhHuy vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (22/07/2014)

0 Thành viên đang online
-