DanLuat 2015

Tiền đặt cọc trong đấu giá quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #364063 22/12/2014

    honglam_k37hlu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Tiền đặt cọc trong đấu giá quyền sử dụng đất

    Tôi có một thắc mắc muốn hỏi như sau: Quy định hiện nay về tiền đặt cọc trong đấu giá quyền sử dụng đất như thế nào? Theo tìm kiếm, tại quyết định số 216/2005/QĐ-TTg của Thủ tướng chính phủ thì tiền đặt cọc trước không quá 5% mức giá khởi điểm. Nhưng hiện nay, hầu hết các tỉnh thành đều để mức tiền đặt trước vào khoảng 12%, 13%. Vậy, cho tôi hỏi đã có văn bản mới về vấn đề này hay chưa và mức quy định tối đa hiện nay như thế nào? 

    Xin cảm ơn!

    Can your idea change the world?_Yes

     
    5898 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #364243   23/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3176)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Mức đặt cọc không quá 5% mức giá khởi điểm quy định tại điều 9 Quy chế đấu giá QSD đất để giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc cho thuê đất ban hành kèm quyết định 216/2005/NĐ-CP đã bị bãi bỏ và thay thế bằng Điều 29 NĐ 17/2010/NĐ-CP, theo đó có quy định: "Khoản tiền đặt trước do tổ chức bán đấu giá tài sản và người có tài sản bán đấu giá thỏa thuận quy định nhưng tối thiểu là 1% và tối đa không quá 15% giá khởi điểm của tài sản bán đấu giá. Khoản tiền đặt trước được nộp cho tổ chức bán đấu giá tài sản".

    Căn cứ quy định này, việc UBND các tỉnh, thành để mức tiền đặt trước vào khoảng 12%, 13% là không trái pháp luật

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 23/12/2014 10:19:05 SA

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    honglam_k37hlu (25/12/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-