Tiền đặt cọc trong đấu giá quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #364061 22/12/2014

    honglam_k37hlu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Tiền đặt cọc trong đấu giá quyền sử dụng đất

    Tôi có một thắc mắc muốn hỏi: Quy định hiện nay về tiền đặt cọc trong đấu giá quyền sử dụng đất như thế nào? Theo tìm kiếm, tại quyết định số 216/2005/QĐ-TTg của Thủ tướng chính phủ thì tiền đặt cọc trước không quá 5% mức giá khởi điểm. Nhưng hiện nay, hầu hết các tỉnh thành đều để mức tiền đặt trước vào khoảng 12%, 13%. Vậy, cho tôi hỏi đã có văn bản mới về vấn đề này hay chưa và mức quy định tối đa hiện nay như thế nào?

    Xin cảm ơn!

    Can your idea change the world?_Yes

     
    4414 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440499   03/11/2016

    Cle.VietKim
    Cle.VietKim

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2016
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!
    Dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi có một số góp ý với bạn như sau:
    Quy định bạn nêu về Tiền đặt cọc (tiền bảo lãnh - tiền đặt trước) do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quyết định cho từng cuộc đấu giá nhưng tối đa không quá 5% giá khởi điểm của thửa đất đấu giá được quy định tại Điều 9 Quyết định số 216/2005/QĐ-TTg và Điều này đã hết hiệu lực thi hành, được thay thế bởi các quy định trong Nghị định số 17/2010/NĐ-CP về Bán đấu giá tài sản. Theo đó, tại Khoản 1 Điều 29 Nghị định này quy định Khoản tiền đặt trước do tổ chức bán đấu giá tài sản và người có tài sản bán đấu giá thỏa thuận quy định nhưng tối thiểu là 1% và tối đa không quá 15% giá khởi điểm của tài sản bán đấu giá. Đây cũng là căn cứ pháp lý để UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc TW ra quyết định về khoản tiền đặt trước và các tổ chức, cá nhân áp dụng theo. Như vậy, việc bạn thấy hầu hết các tỉnh thành đều để mức tiền đặt trước vào khoảng 12%, 13% - điều này hoàn toàn không trái với quy định của pháp luật.

    Phòng Đất Đai | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 6.269.4744 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN / CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |