Tiền đặt cọc trọ

Chủ đề   RSS   
  • #547002 26/05/2020

    honhnm_6696

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tiền đặt cọc trọ

    Xin chào mọi người ạ.

    Vào ngày 18/5/2020 em cùng banh có xem 1 phòng trọ và đã đặt cọc số tiền là 3tr. Tuy nhiên khi về nhà suy nghĩ kỹ và thấy nhiều điểm bất tiện ở đó nên ngay ngày hôm sau em đã gọi điện xin rút cọc nhưng bên chủ nhà ko cho, thậm chí còn nói nhiều câu xúc phạm em ạ.

    Cọc tiền là do chủ nhà ghi 1 tờ giấy nhỏ ký tên chị đó, và cũng không có bất kỳ thoả thuận nào giữa 2 bên đồng ý là mất cọc nếu đơn phương huỷ giữa chừng ạ. Nghĩa là lúc em đặt cọc không ký kết hợp đồng thoả thuận giữa hai bên ạ.

    Vậy cho em hỏi như vậy thì bên nào đúng theo pháp luật ạ?

     
    143 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn honhnm_6696 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #548030   31/05/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (316)
    Số điểm: 2085
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Đối với những bạn lỡ đặt cọc thuê phòng trọ nhưng tới nơi thì chủ nhà lại báo hết phòng hoặc trì hoãn ngày nhận phòng thì các bạn hoàn toàn có thể dựa báo pháp luật để đòi lại tiền cọc nhé. Theo Điều 328 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về Đặt cọc thì “Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác”. Như vậy theo pháp luật thì bạn hoàn toàn được nhận lại tiền cọc phòng, và chủ nhà sẽ vi phạm luật dân sự khi không hoàn trả cho bạn.

     
    Báo quản trị |