Tiền đặt cọc thuê nhà có lấy lại được không?

Chủ đề   RSS   
  • #202843 23/07/2012

    NguyenVi2012

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Tiền đặt cọc thuê nhà có lấy lại được không?

    Chào các Luật sư,

    Em vừa thuê nhà được 1 tháng và đã đặt cọc cho chủ nhà 1 tháng tiền nhà. Hai bên có viết giấy đặt cọc nhưng trong giấy đặt cọc do chủ nhà viết gây 1 số bất lợi cho em. Trong giấy viết như sau: "Bên chủ nhà nhận 2triệu tiền đặt cọc. Sau thời gian 6 tháng, bên thuê nhà chuyển đi thì tiền đặt cọc sẽ được hoàn lại."

    Em mới ở được 1 tháng và em định chuyển chỗ khác vì bà chủ nhà rất khó tính. Các luật sư cho em hỏi như vậy em có thể lấy lại tiền cọc được không?

    Cập nhật bởi NguyenVi2012 ngày 23/07/2012 10:53:08 SA
     
    16165 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #202851   23/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6840)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3770 lần


    Khó cho bạn rồi!

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    NguyenVi2012 (23/07/2012)
  • #202861   23/07/2012

    NguyenVi2012
    NguyenVi2012

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Có cách nào lấy lại tiền đặt cọc không ạh ?

    Mong các luật sư giúp em với.

     
    Báo quản trị |  
  • #202879   23/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1144 lần


               Chào bạn như nguyenkhanhchinh tư vấn đó trường hợp này của bạn rất khó vì việc đặt cọc theo quy định tại Điều 358 Bộ luật dân sự 2005 là sự thỏa thuận giữa các bên về các điều khoản trong giấy đặt cọc. Do vậy bạn gặp trực tiếp chủ nhà và thỏa thuận với họ xem trả lại tiền đặt cọc là cách tốt nhất thôi.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    NguyenVi2012 (23/07/2012)
  • #203079   24/07/2012

    chaubang06
    chaubang06

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo quy định của BLDS 2005 tại Điều 358 thì:

    "1. Đặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự.

    Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản.

    2. Trong trường hợp hợp đồng dân sự được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thoả thuận khác."

    Dựa theo quy định nêu trên, và với những thông tin bạn cung cấp tôi đoán rằng giữa các bên không có thỏa thuận nào khác bằng văn bản ngoài thỏa thuận đặt cọc nêu trên. Giấy nhận cọc do một bên ký và chưa có trả lời chính thức của bạn (cho đến thời điểm hiện nay). Tôi nghĩ nếu dựa theo luật bạn khó có thể đòi lại số tiền cọc vì tiền cọc của bạn là để đảm bảo thực hiện hợp đồng. Trong khi đó, hợp đồng thuê nhà của bạn không được lập thành văn bản, không có thời hạn thuê, bạn cần phải báo trước cho chủ nhà trước khi chấm dứt hợp đồng. Vậy nên, nếu bạn muốn dọn ngay ra ngoài thì bạn phải mất cọc. Bạn có thể thỏa thuận trực tiếp với chủ nhà để bạn ở thêm 01 tháng nữa và tiền thuê nhà trừ vào tiền cọc. Như vậy bạn cũng không mất cọc mà chủ nhà cũng có thời gian tìm người thuê khác.

    Một vài ý trao đổi cùng bạn.

    Tôi nghĩ đó là cách tốt nhất hiện nay của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chaubang06 vì bài viết hữu ích
    NguyenVi2012 (25/07/2012)