Tiền đặt cọc

Chủ đề   RSS   
  • #117143 12/07/2011

    nthuyhong2009

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tiền đặt cọc

    Chào Luật sư
    Tôi có một vấn đề muốn nhờ Luật sự tư vấn. Nội dung như sau:

    Công ty A chuyển nhượng dự án cho công ty B và Công ty B đặt cọc qua công ty C. Công ty C cam kết nếu hợp đồng chuyển nhượng không thành công Công ty C sẽ trả tiền cọc lại cho công ty B (Hợp đồng này ký 3 bên và không công chứng).

    Khi hợp đồng chuyển nhượng không thành công, công ty B đòi lại công ty C tiền cọc va phạt 24% /năm nếu Công ty C chậm trả. Công ty A cũng yêu cầu Công ty C chuyển tiền cọc cho Công ty A để Công ty A trả cọc lại cho Công ty B (vì theo công ty A đây là khoản tiền đặt cọc của công ty B để mua Dự án của công ty B tại tài khoản của Công ty C) va công ty A cam kết sẽ chiu mọi trách nhiệm về tiền cọc cho công ty B. Sau đó Công ty A va B ky 1 hợp đồng chuyển nhượng khác không có điều khoản đặt cọc (hợp đồng này cũng không có công chứng)

    Công ty C đã chuyển tiền cọc lại cho Công ty A de Công ty A trả cho Công ty B (có đầy đủ các chứng từ kèm theo). Tuy nhiên Công ty A chưa trả cọc cho Công ty B (Công ty A đã có văn bản gửi cho công ty B xin chậm trả và chịu lãi suất phạt trong thời hạn 3 tháng). Do chưa thu lại tiền đặt cọc, Công ty B kiện Công ty C ra toà. Như vậy Tòa sẽ xử như thế nào? Công ty C có phải trả tiền lại cho Công ty B không khi tiền cọc đã trả cho Công ty A va Công ty A vẫn nhận trách nhiệm trước tòa về việc sẽ hoàn trả tiền cọc cho Công ty B nhưng Công ty B không đồng ý? Công ty B đòi mức lãi suất 24% có hợp pháp không khi mức lãi suất cơ bản do ngân hàng Nhà nước VN quy định tại thời điểm đó là 14%/năm?

    Kính mong Luật sư trả lời sớm vấn đề trên. Xin cám ơn Luật sư
     
    10533 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #117757   14/07/2011

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 72 lần


     

    Chào bạn,

     

    Theo nội dung bạn trình bày thì tôi cho rằng Công ty B có thể quyết định khởi kiện Công ty A và/hoặc Công ty C ra tòa cho nghĩa vụ liên đới. Nếu Công ty B khởi kiện Công ty C, theo tôi, Tòa án sẽ yêu cầu Công ty C trả lại cọccho Công ty B. Công ty C có thể yêu cầu hoặc khởi kiện Công ty A bằng một vụ kiện khác.

     

    Tóa án sẽ không chấp thuận mức lãi suất Công ty B yêu cầu (24%/năm) trừ khi Công ty C đồng ý. Tòa án sẽ căn cứ vào Điều 476 Bộ luật Dân sự để tuyên mức lãi suất không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố theo từng thời điểm.

     

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ls_lexuanhiep vì bài viết hữu ích
    haVanLap (04/08/2011)
  • #120239   27/07/2011

    khanhhoacpc1
    khanhhoacpc1

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư.

    Tôi có một vấn đề này muốn hỏi xin ý kiến của luật sư:

    tôi có người bạn có một căn nhà cho thuê dài hạn. Khi làm hợp đồng thuê nhà (cách đây 3 năm) có ghi là phải đặt cọc trước 2 tháng tiến nhà là 2000usd tương đương với 40 triệu đồng, và bạn tôi đã thu tiền đặt cọc bằng tiền việt.

    Này đã hết hợp đồng thuê nhà, phía bên thuê nhà đôi bạn tôi phải trả bằng tiền dola nhưng bạn tôi ko chịu và nói là thu tiền gì sẽ trả bằng tiền đó.

    Phía bên thuê nhà đang dọa sẽ khởi kiện bạn tôi.

    Vậy cho tôi hỏi bên nào đúng luật?

    nếu ra tòa bên thua sẽ phải bồi thường như thế nào?

    Tôi rất mong nhận được thư của luật sư.

    Trân trọng cảm ơn rất nhiều

    ---------------------------------------------------------
    Sửa từ bài không dấu:

    Chao luat su.
    Toi co mot van de nay muon hoi xin y kien cua luat su:

    toi co nguoi ban co mot can nha cho thue dai han. Khi lam hop dong thue nha ( cach day 3 nam) co ghi la phai dat coc truoc 2 thang tien nha la 2000usd tuong duong voi 40 trieu dong, va ban toi da thu tien dat coc bang tien viet.
    Nay da het hop dong thue nha, phia ben thue nha doi ban toi phai tra bang tien dola nhung ban toi ko chiu va noi la thu tien gi se tra bang tien do.
    Phia ben thue nha dang doa se khoi kien ban toi.
    Vay cho toi hoi ben nao dung luat?
    neu ra toa ben thua se phai boi thuong nhu the nao?
    Toi rat mong nhan dc thu cua luat su.
    Tran trong cam on rat nhieu/

    Nhắn khanhhoacpc1: Bạn vui lòng gởi bài viết có dấu tiếng Việt để được hỗ trợ lần sau.
     
    Báo quản trị |  
  • #120287   27/07/2011

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 72 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điều 22 Pháp lệnh ngoại hối và Điều 29 Nghị định 160/2006/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Pháp lệnh ngoại hối, thì mọi thanh toán, giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam không được thực hiện bằng ngoại hối, ngoại trừ một vài trường hợp pháp luật quy định. Theo đó, việc thanh toán trong hợp đồng thuê nhà phải được giao kết và thực hiện bằng tiền Việt Nam đồng.

    Như vậy bên cho thuê trả lại cho bên thuê tiền đặt là 40 triệu là đúng với quy định hiện hành.

    Thân mến

    LS Hiệp
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Ls Lê Xuân Hiệp, thuộc Đoàn Luật sư tỉnh Ninh Thuận năm 2003. Luật sư thuộc Đoàn Luật sư TP.HCM năm 2008.