DanLuat 2015

Tiền cho vay có lấy lại được không?

Chủ đề   RSS   
  • #453506 15/05/2017

    trancuong00

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tiền cho vay có lấy lại được không?

    cho em hỏi: Em cho người quen mượn tiền, do là chổ thân tình nên không ghi giấy tờ gì cả. khi em cho vay tiền vẫn có người làm chứng ở cùng. Vậy em hỏi em có thể làm gì để lấy lại tiền hay không.

    em cảm ơn !

     
    1150 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #453553   15/05/2017

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1470)
    Số điểm: 12530
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Có nhiều cách để bạn có thể đòi lại tiền đó bạn.

    Trường hợp bạn không có giấy tờ gì chứng minh thì bạn có thể ghi âm, ghi hình lại để làm chứng cứ chứng minh là người đó có mượn tiền bạn.

    Sau đó bạn có thể khởi kiện người đó ra tòa được.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #453660   16/05/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1860
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 41 lần


    Chào bạn,

    Điều 190 BLTTDS 2015 thì người khởi kiện gửi đơn khởi kiện kèm theo tài liệu, chứng cứ mà mình hiện có đến Tòa án giải quyết.

    1 trong những chứng cứ theo khoản 5 điều 95 BLTTDS 2015 thì lời khai của người làm chứng được coi là chứng cứ nếu được ghi bằng văn bản, băng ghi âm..., thiết bị hình ảnh nghe nhìn khác theo khoản 2 điều này.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #453667   17/05/2017

    Sensen93
    Sensen93
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 3005
    Cảm ơn: 265
    Được cảm ơn 145 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn, mình nghĩ trước hết nên thực hiện việc đòi lại tiền trong chế độ "hòa bình", thuyết phục để vừa không mất tình cảm, vừa đỡ tốn thời gian, công sức vì là chỗ thân quen. Trường hợp người vay "cứng rắn" quá nhất quyết không chịu trả, bạn có thể nộp đơn khởi kiện đòi nợ đến Tòa án theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 và Khoản 3 Điều 26 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015.

    Mặc dù không có giấy tờ chứng minh việc cho vay tiền của bạn, tuy nhiên, vì có người chứng kiến việc cho vay nên bạn có thể đề nghị người đó đứng ra khai báo toàn bộ sự việc tại tòa với tư cách người làm chứng. Lời khai của người làm chứng là một trong những căn cứ để Tòa xác định chứng cứ theo quy định tại Khoản 5 Điều 95 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015. Chúc bạn sớm lấy lại được tiền!

    Everything happens for a reason...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Sensen93 vì bài viết hữu ích
    longofs (17/05/2017)

0 Thành viên đang online
-