DanLuat 2015

TIỀN CHO BẠN QUEN QUA INTERNET MƯỢN CÓ ĐÒI ĐƯỢC KHÔNG?

Chủ đề   RSS   
  • #125067 21/08/2011

    thuy159

    Female
    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    TIỀN CHO BẠN QUEN QUA INTERNET MƯỢN CÓ ĐÒI ĐƯỢC KHÔNG?

    Kính thưa quí luật sư!

    Lời đầu xin kính chúc sức khỏe quí luật sư, và xin cho em lời khuyên về trường hợp em nêu dưới đây.

    Em có người bạn sống ở Australia vào năm 2004 anh này có quen qua internet người bạn gái sống ở Việt Nam, trong thời gian quen nhau cô gái này có mượn người bạn trai đó một số tiền khoảng 30.000 AUD và có hứa trả lại nhưng từ năm 2007 đến nay người bạn trai đó có đòi nhiều lần nhưng cô gái ấy chỉ hứa mà không trả lại đồng nào.

    Anh bạn trai đó có đầy đủ email, chat và chat voice có lưu lại trong quá trình quen cô gái đó, kể cả lúc cô gái đó mượn tiền điều được lưu lại. Vậy xin quí luật sư cho em hỏi bạn trai sống ở Australia có thể đòi lại số tiền đó không, nếu phải đưa ra tòa thì thủ tục và điều kiện như thế nào. Rất mong nhận được hồi âm sớm của quí luật sư.

    Xin chân thành cảm ơn.

    NTKT
     
    3781 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #125089   21/08/2011

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1561)
    Số điểm: 15753
    Cảm ơn: 224
    Được cảm ơn 497 lần
    Lawyer

    Tôi chỉ còn cách là nói với bạn rằng tôi xin chia buồn với số tiền đó. Vì xét trên thực tế người mượn tiền mình ở ngay bên cạnh nhưng người ta không trả được đã rất khó đòi rồi, đằng này lại qua mạng, bạn không có cơ sở chứng minh rằng bạn của bạn đã cho cô gái kia mượn, bạn của bạn không có địa chỉ, không có một giấy tờ hay một vật bảo đảm nào của cô gái cả, tất cả chỉ dựa trên hai chữ lòng tin. Nhưng xét về luật tôi khuyên bạn nên báo với cơ quan điều tra, cung cấp cho họ tất cả những chứng cứ liên quan, có thể họ sẽ giúp được bạn.
    Chúc bạn thành công.

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn caythongnoel vì bài viết hữu ích
    thuy159 (23/08/2011)
  • #125114   21/08/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


     Thân chào thuy159!

     Căn cứ vào Điều 406 BLTTDS thì người bạn trai ở Australia có quyền khởi kiện tại Tòa án tỉnh nơi cư trú, làm việc... của bị đơn để bảo vệ quyền lợi của mình.

     Nếu "anh bạn trai đó có đầy đủ email, chat và chat voice có lưu lại trong quá trình quen cô gái đó, kể cả lúc cô gái đó mượn tiền điều được lưu lại" có thể chứng minh được việc mượn tiền này, và được Tòa án xem xét chấp nhận, thì đây có thể xem là chứng cứ giải quyết vụ án theo quy định về chứng cứ tại các Điều 81 => 85 BLTTDS.

     Thủ tục bạn tham khảo như sau nhé:

     

    Hồ sơ cần thiết:

    - Đơn khởi kiện (theo mẫu)

     - Các tài liệu liên quan đến vụ kiện ( tài liệu thể hiện việc cho mượn tiền...)

     - Giấy tờ tùy thân như: Hộ chiếu, có thể cần thêm VISA

     - Bản kê các tài liệu nộp kèm theo đơn kiện (ghi rõ số bản chính, bản sao).

     Lưu ý rằng: Các tài liệu nêu trên là văn bản, tài liệu tiếng nước ngoài đều phải được dịch sang tiếng Việt Nam. Do cơ quan, tổ chức có chức năng dịch thuật, kèm theo bản gốc.
     Thân ái!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    thuy159 (23/08/2011)
  • #125552   23/08/2011

    thuy159
    thuy159

    Female
    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Anh bạn sống ở Australia có địa chỉ nhà, số điện thoại bàn và số di động của cô gái đó. Hiện anh bạn đó vẫn còn lưu giữ những giấy tờ chuyển tiền, và có cả hình ảnh cô gái đó qua chat voice được anh lưu giữ vào cd. Như vậy những giấy tờ chuyển tiền có họ tên cô gái đó và thêm chứng cứ chat voice là lời nói của cô gái đó mượn tiền thì có đủ cơ sở chứng minh để cung cấp cho bên điều tra không? và phải gửi những chứng cứ cho công an ở quận mà cô ta hiện đang cư trú?
     
    Báo quản trị |  
  • #125554   23/08/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


     Thân chào thuy159
     Những giấy tờ bạn nêu nộp kèm theo đơn khởi kiện, nộp tại tòa án Tỉnh nơi cô gái cư trú, tại Tòa bạn xin được hướng dẫn thêm về chứng cứ bạn giao có đầy đủ và hợp pháp không nhé!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    thuy159 (24/08/2011)
  • #125591   24/08/2011

    huongnb1979
    huongnb1979

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2010
    Tổng số bài viết (65)
    Số điểm: 433
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 31 lần


    Ngoài các vấn đề mà mọi người đã tư vấn cho chỉ lưu ý với bạn về thời hạn khởi kiện mà thôi. Như bạn nói, thời điểm cho vay tiền là năm 2007, như vậy tính đến nay là đã 4 năm, trong khi đó thời hiệu khởi kiện yêu cầu Tòa án giải quyết là 02 năm kể từ khi quyền và lợi ích của bạn bị xâm phạm. Cho nên, để bảo vệ quyền lợi của bạn cũng như để đủ điều kiện cho Toà thụ lý giải quyết, bạn nên làm cách nào đó để người mượn tiền của bạn có giấy tờ xác nhận nợ cho bạn. Như vậy, việc khởi kiện của bạn sẽ dễ dàng hơn.
    Chúc bạn may mắn.

    Dương Hương

    0976.751.979

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn huongnb1979 vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (24/08/2011) thuy159 (24/08/2011)