DanLuat 2015

Tiền bồi thường tai nạn lao động thì có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

Chủ đề   RSS   
  • #493103 31/05/2018

    linhtrang123456
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 1195
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 7 lần


    Tiền bồi thường tai nạn lao động thì có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

    Không biết tiền bồi thường tai nạn lao động do công ty chi trả có phải đóng thuế TNCN hay không? Theo tìm hiểu của mình theo quy định tại Điểm n Khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC được sửa đổi bởi Khoản 3 Điều 12 Thông tư 92/2015/TT-BTC có nêu về trường hợp miễn thuế TNCN như sau:

    Điều 3. Các khoản thu nhập được miễn thuế

    1. Căn cứ quy định tạiĐiều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập được miễn thuế bao gồm:

    ...

    n) Thu nhập từ bồi thường hợp đồng bảo hiểm nhân thọ, phi nhân thọ, bảo hiểm sức khỏe; tiền bồi thường tai nạn lao động; tiền bồi thường, hỗ trợ theo quy định của pháp luật về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư; các khoản bồi thường Nhà nước và các khoản bồi thường khác theo quy định của pháp luật. Cụ thể trong một số trường hợp như sau: 

    ...

    n.2) Thu nhập từ tiền bồi thường tai nạn lao động là khoản tiền người lao động nhận được từ người sử dụng lao động hoặc quỹ bảo hiểm xã hội do bị tai nạn trong quá trình tham gia lao động. Căn cứ xác định khoản bồi thường này là văn bản hoặc quyết định bồi thường của người sử dụng lao động hoặc tòa án và chứng từ chi bồi thường tai nạn lao động.

    Căn cứ quy định trên, khoản tiền bồi thường tai nạn lao động do công ty chi trả thuộc đối tượng miễn thuế, không rõ cách hiểu của mình có đúng không? Các bạn cho mình ý kiến nhé.

     
    389 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-