DanLuat 2015

Tiền bồi thường của phạm nhân có tính luôn đến vợ,con cháu không?

Chủ đề   RSS   
  • #474451 13/11/2017

    nakoruru123
    Top 200
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2013
    Tổng số bài viết (294)
    Số điểm: 8670
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 47 lần


    Tiền bồi thường của phạm nhân có tính luôn đến vợ,con cháu không?

    Mình ví dụ như vụ án có tiền tỷ lớn mới đây.

    Nguyên tổng giám đốc OceanBank Nguyễn Xuân Sơn bị kết án tử hình về 3 tội, nguyên chủ tịch HĐQT Hà Văn Thắm nhận án chung thân cho 4 tội. Tòa cũng kiến nghị điều tra việc chỉ đạo PVN gửi tiền vào OceanBank khiến PVN mất trắng 800 tỉ đồng.

    Hà Văn Thắm phải bồi thường 847 tỉ đồng, Nguyễn Xuân Sơn khoảng 200 tỉ đồng.

    Như vậy đích thân nghi phạm phải trả hay đội thi hành án tính luôn đến tài sản hợp pháp cá nhân riêng của vợ con và thậm chí là cả cháu như tịch biên luôn tài sản của vợ,con,cháu.

    Mình nghĩ Hà Văn Thắm muốn trả thì cũng trả không nổi. Con cháu mà trả chắc cũng tới 10 đời ngoại trừ có tài làm ăn như KhaiSilk.

     
    1102 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #474638   14/11/2017

    hkhduy
    hkhduy
    Top 200
    Male
    Lớp 5

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2014
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 6635
    Cảm ơn: 186
    Được cảm ơn 132 lần


    Điều 7a Luật thi hành án dân sự sửa đổi 2014 quy định người phải thi hành án có quyền tự nguyện thi hành án, chuyển giao nghĩa vụ thi hành án cho người khác theo quy định…Và Luật thi hành án dân sự 2008 cũng quy định nếu quá thời gian quy định mà không tự nguyện thi hành án thì cơ quan thi hành án có quyền áp dụng các biện pháp cưỡng chế thi hành án sau:
     
    - Khấu trừ tiền trong tài khoản; thu hồi, xử lý tiền, giấy tờ có giá của người phải thi hành án.
     
    - Trừ vào thu nhập của người phải thi hành án.
     
    - Kê biên, xử lý tài sản của người phải thi hành án, kể cả tài sản đang do người thứ ba giữ.
     
    - Khai thác tài sản của người phải thi hành án.
     
    - Buộc chuyển giao vật, chuyển giao quyền tài sản, giấy tờ.
     
    - Buộc người phải thi hành án thực hiện hoặc không được thực hiện công việc nhất định.
     
    Như vậy về nguyên tắc thì thi hành án dựa trên tài sản của người phải thi hành án, trừ trường hợp có thỏa thuận chuyển giao nghĩa vụ thi hành án cho người khác.
     
    Báo quản trị |  
  • #475027   16/11/2017

    nakoruru123
    nakoruru123
    Top 200
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2013
    Tổng số bài viết (294)
    Số điểm: 8670
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 47 lần


    Tài sản của vợ,con cháu được miễn hả.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-