Tịch thu phương tiện đối với hành vi sử dụng cà vẹt giả

Chủ đề   RSS   
  • #540282 29/02/2020

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 191 lần


    Tịch thu phương tiện đối với hành vi sử dụng cà vẹt giả

    Tôi mua xe của một dân chơi ở sài gòn, tôi không biết xe này giấy tờ ma, tôi mua có hợp đồng hẳn hòi, vừa rồi tôi chạy ngoài đường thì công an kiểm tra nói cà vẹt giả nên đã xử phạt tôi 350k và thu luôn xe tôi, anh chị cho tôi hỏi công an thu xe có cà vệt giả là đúng hay sai? đáng lẽ chỉ phạt thôi chứ.
     
     
    Theo quy định tại Khoản 2b Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:
     
    Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    Sử dụng Giấy đăng ký xe đã bị tẩy xóa; sử dụng Giấy đăng ký xe không đúng số khung, số máy của xe hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp.
     
    Thực hiện hành vi quy định tại điểm a, điểm b khoản 2 Điều này trong trường hợp không có Giấy đăng ký xe hoặc sử dụng Giấy đăng ký xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, không đúng số khung, số máy của xe hoặc bị tẩy xóa mà không chứng minh được nguồn gốc xuất xứ của phương tiện (không có giấy tờ, chứng từ chuyển quyền sở hữu xe hoặc giấy tờ, chứng từ nguồn gốc xe hợp pháp) thì bị tịch thu phương tiện.
     
    Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:
     
    Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt
     
    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì việc cảnh sát giao thông xử phạt bạn 350.000 đồng và tịch thu phương tiện về lỗi Điều khiển loại xe sử dụng cà vẹt giả là phù hợp quy định của pháp luật.
     
     
     
     
    1579 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    enychi (02/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận