Thường xuyên bị điều từ bộ phận này sang bộ phận khác làm việc, phải làm sao ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #538736 12/02/2020

    Osakhoa1513

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2019
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 8 lần


    Thường xuyên bị điều từ bộ phận này sang bộ phận khác làm việc, phải làm sao ạ?

    Xin mn giúp đỡ ạ. Chuyện là mẹ em làm ở cty may nhưng tổ trưởng mẹ em hay điều mẹ em làm những công việc k đúng chuyên môn. Cứ làm mấy tháng là lại điều mẹ em sang bộ phận khác làm. Những người cùng làm chung vs mẹ em trc đây đều dc làm vị trí cũ.

    Em muốn nhờ mn xem thử coi có cách nào dùng pháp luật để cho mẹ em k bị điều sang mấy bộ phận khác k ạ???

    Em xin cảm ơn!!!

     

     
    693 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Osakhoa1513 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #538816   14/02/2020

    pigreen
    pigreen
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/02/2020
    Tổng số bài viết (144)
    Số điểm: 2679
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 192 lần


    Đối với trường hợp này, cần phải làm rõ những vấn đề sau:

    - Thứ nhất, việc điều chuyển bộ phận làm việc của mẹ bạn là do quyết định của công ty hay chỉ là cá nhân người tổ trưởng kia

    - Thứ hai, việc điều chuyển này có được quy định trong nội quy lao động của công ty không

    Tuy nhiên, có thể thấy, trong tình huống của mẹ bạn, việc điều chuyển bộ phận việc làm của người tỏ trưởng đã vi phạm quy định tại Điều 31 Bộ luật lao động 2012, cụ thể: người sử dụng lao động có thể điều chuyển người lao động sang làm tại một bộ phận khác với chuyên môn ban đầu do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh. Nhưng không quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động. Đồng thời, phải báo cho người lao động trước 03 ngày về việc điều chuyển.

    Có thể thấy, mẹ của bạn không hề đồng ý việc điều chuyển việc làm này nên trong trường hợp này, mẹ của bạn có thể khiếu nại trực tiếp đến công ty hoặc nhờ bộ phận Công đoàn công ty phản ánh giúp. 

     

    Cập nhật bởi pigreen ngày 14/02/2020 04:23:41 CH
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn pigreen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/02/2020) Osakhoa1513 (15/02/2020)
  • #538850   15/02/2020

    Osakhoa1513
    Osakhoa1513

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2019
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 8 lần


    em cảm ơn chị rất nhiều. Chúc chị lun thành công trong công việc

     

     
    Báo quản trị |  
  • #538856   16/02/2020

    legaladviser
    legaladviser

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/01/2016
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 23 lần


    Trong trường hợp này, cần phải xem xét các nội dung trong hợp đồng trước, sau đó mới xem các quy định của Bộ luật lao động về việc sử dụng người lao động. 

    Các quy định trong hợp đồng tuân thủ dựa trên các quy định của pháp luật thì việc điều chuyển vị trí trong công ty đó là đúng. Ngược lại thì công ty đó áp dụng sai luật và phải chấm dứt ngay hành vi vi phạm. 

    Trường hợp trong hợp đồng không quy định về vấn đề này thì phải dựa vào Bộ luạt lao động để xác định.

    Điều 31, Bộ luật lao động quy định như sau:

    " 1. Khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động.

    2. Khi tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước ít nhất 03 ngày làm việc, thông báo rõ thời hạn làm tạm thời và bố trí công việc phù hợp với sức khoẻ, giới tính của người lao động.

    3. Người lao động làm công việc theo quy định tại khoản 1 Điều này được trả lương theo công việc mới; nếu tiền lương của công việc mới thấp hơn tiền lương công việc cũ thì được giữ nguyên mức tiền lương cũ trong thời hạn 30 ngày làm việc. Tiền lương theo công việc mới ít nhất phải bằng 85% mức tiền lương công việc cũ nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định".

    Luật sư Đỗ - Tư vấn pháp lý cho doanh nghiệp

    Hotline: 0989232568

    Email: luattrungtin@gmail.com

    Website: https://luattrungtin.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn legaladviser vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/02/2020) Osakhoa1513 (16/02/2020)
  • #538870   16/02/2020

    Osakhoa1513
    Osakhoa1513

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2019
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 8 lần


    cho e hỏi khoản 2 điều 31 thì nếu k báo trc thời hạn làm việc và k báo cho NLĐ trước 3 ngày thì phải làm s ạ. Em xin cảm ơn

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Osakhoa1513 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/02/2020)