Thưởng thu nhập tăng thêm cho giáo viên hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ ở TP HCM

Chủ đề   RSS   
  • #508852 29/11/2018

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1144)
    Số điểm: 10748
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 258 lần


    Thưởng thu nhập tăng thêm cho giáo viên hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ ở TP HCM

    Tôi đang làm giáo viên ở TP Hồ Chí Minh, tôi công tác ở trường đã 26 năm hợp đồng dài hạn, năm nào cũng hoàn thành công tác. Cho tôi hỏi tại sao tôi không có được tiền thu nhập tăng thêm cho người được đánh giá hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ có quy định tại Nghị quyết 03/2018/NQ-HĐND của TP.HCM? Rất mong được mọi người giải đáp. Xin cám ơn!
     
     
    3153 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #508853   29/11/2018

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (337)
    Số điểm: 2590
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Theo quy định tại Nghị quyết 03/2018/NQ-HĐND của TP HCM thì chị có thể lưu ý đến 1 số điều:

    "Điều 2. Đối tượng áp dụng

    Cán bộ, công chức, viên chức thuộc các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, đơn vị sự nghiệp công lập, cán bộ không chuyên trách ở cấp phường - xã, thị trấn được cấp có thẩm quyền đánh giá là hoàn thành tốt nhiệm vụ trở lên."

    Điều 3. Nguyên tắc thực hiện

    1. Thu nhập tăng thêm theo quy định của Nghị quyết này được chi trả căn cứ hiệu quả công việc của cán bộ, công chức, viên chức tại từng cơ quan, đơn vị do Thủ trưởng đơn vị chịu trách nhiệm đánh giá theo quy định tại Nghị định số 56/2015/NĐ-CP ngày 09 tháng 6 năm 2015 của Chính phủ và  Nghị định số 88/2017/NĐ-CP ngày 27 tháng 7 năm 2017 của Chính phủ. Mỗi đơn vị xây dựng quy chế chi tiêu nội bộ đảm bảo dân chủ, minh bạch."

    Như vậy Nghị quyết này đã có hiệu lực thi thành trên địa bàn thành phố, tuy nhiên chị cần xem ở trường đã triển khai thực hiện nội dung Nghị quyết này hay chưa, đã có quy chế đánh giá, chi tiêu nội bộ và đã triển khai thực hiện hay chưa? Đây là chủ trương của thành phố, tuy nhiên đơn vị thực hiện là trường chị. Vậy nên chị có thể liên hệ lại với Ban giám hiệu trường để được giải đáp chính xác nhất. Vì có thể toàn trường chị không hoặc chưa thực hiện việc này. Một số ý kiến chia sẻ với chị. Hi vọng có thể giúp ích.

     
    Báo quản trị |  
  • #508866   29/11/2018

    hoangyennhi196
    hoangyennhi196
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2018
    Tổng số bài viết (299)
    Số điểm: 2770
    Cảm ơn: 130
    Được cảm ơn 28 lần


     

    nguyenphuong2804 viết:

     

    Như vậy Nghị quyết này đã có hiệu lực thi thành trên địa bàn thành phố, tuy nhiên chị cần xem ở trường đã triển khai thực hiện nội dung Nghị quyết này hay chưa, đã có quy chế đánh giá, chi tiêu nội bộ và đã triển khai thực hiện hay chưa? Đây là chủ trương của thành phố, tuy nhiên đơn vị thực hiện là trường chị. Vậy nên chị có thể liên hệ lại với Ban giám hiệu trường để được giải đáp chính xác nhất. Vì có thể toàn trường chị không hoặc chưa thực hiện việc này. Một số ý kiến chia sẻ với chị. Hi vọng có thể giúp ích.

     

     

    Chào bạn, với kết luận của bạn thì bạn cho mình hỏi thêm về vấn đề này, nó cũng liên quan đến trường hợp của mình, cụ thể:

    "Nếu trương hợp quyết định này đã ban hành, đã hiệu lực thực hiện trên thành phố hồ chí minh, cụ thể tại Điều 7 có quy định: 

    "Điều 7.Thời gian thực hiện: Từ ngày 01 tháng 4 năm 2018 đến ngày 31 tháng 12 năm 2020 chi thu nhập tăng thêm đủ 1,8 lần mức lương ngạch bậc, chức vụ và duy trì đến hết thời gian thí điểm theo Nghị quyết số 54/2017/QH14 ngày 24 tháng 11 năm 2017 của Quốc hội."

    Như vậy, thì có phải mọi cơ quan tổ chức đều phải thực hiện theo nghị quyết này phải không? Nếu như trường hợp đơn vị không chịu xây dựng quy chế chi tiêu nội bộ, hoặc xây dựng chậm quy chế chi tiêu nội bộ thì mọi nhân viên sẽ không được tăng lương, như thế ảnh hưởng nghiêm trọng đến quyền lợi của người lao động, cụ thể là cán bộ công chức và viên chức.

    Trường hợp nếu nhà trường không chịu xây dựng quy chế chi tiêu nội bọ, cũng không chịu thực hiện đánh giá các cán bộ, giáo viên thì những cán bộ, giáo viên có thể thực hiện quyền khởi kiện của mình, yêu cầu đòi bồi thường thiệt hại được hay không, tức là quy định này có bắt buộc đối với tất cả các đơn vị hay không?

    Ngoài ra, nếu người đứng đầu nhà trường không chịu triển khai dự quy định thì sẽ chịu trách nhiệm, chế tài gì theo quy định của pháp luật vì đã xâm phạm nghiêm trọng đến quyền lợi của người dân mà được pháp luật bảo vệ?"

    Trân trọng cảm ơn bạn.

    Cập nhật bởi hoangyennhi196 ngày 30/11/2018 11:59:45 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #509672   08/12/2018

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (337)
    Số điểm: 2590
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Chào bạn,

    Điều 8 của Nghị quyết 03/2018/NQ-HĐND về tổ chức thực hiện quy định như sau:

    “Giao Ủy ban nhân dân thành phố:

    1. Quy định, hướng dẫn chi tiết việc bố trí ngân sách, cách thức phân bổ, chi trả thu nhập tăng thêm cho từng cán bộ, công chức, viên chức; quy định mỗi đơn vị phải có quy chế chi tiêu nội bộ, thực hiện chi kịp thời theo hàng quý.

    .....

    3. Có chế độ kiểm tra, giám sát việc thực hiện chi thu nhập bình quân tăng thêm cho cán bộ, công chức, viên chức;”

    Theo quy định trên thì mỗi đơn vị phải có quy chế chi tiêu nội bộ và thực hiện chi kịp thời theo hàng quý và Uỷ ban nhân dân thành phố sẽ có trách nhiệm đưa ra quy định để các đơn vị thực hiện theo. Bên cạnh đó, Uỷ ban nhân dân thành phố còn có trách nhiệm kiểm tra và giám sát việc thực hiện chi thu nhập tăng thêm của các đơn vị. Do đó, nếu trường hợp có một đơn vị nào đó không thực hiện theo quy định này có thể bị xử lý. Tuy nhiên, việc xử lý như thế nào thì lại không được pháp luật quy định cụ thể nên theo mình chắc UBND thành phố sẽ là cơ quan có thẩm quyền đưa ra quy định xử lý trong trường hợp này.

    Còn trong trường hợp nhà trường không xây dựng quy chế chi tiêu nội bộ làm ảnh hưởng đến quyền lợi của cán bộ công viên chức thì mình nghĩ nên khiếu nại thay vì khởi kiện. Thủ tục khiếu nại bạn có thể tham khảo thêm trong Nghị định 24/2018/NĐ-CP quy định về giải quyết khiếu nại, tố cáo trong lĩnh vực lao động, giáo dục nghề nghiệp, người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng, việc làm, an toàn, vệ sinh lao động.

     
    Báo quản trị |