Thương binh phạm tội được đặc xá có được phục hồi chế độ ưu đãi không?

Chủ đề   RSS   
  • #521455 23/06/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 191 lần


    Thương binh phạm tội được đặc xá có được phục hồi chế độ ưu đãi không?

    Bố của tôi là Thương binh 3/4, vi phạm pháp luật, bị cải tạo giam giữ 07 năm với tội danh mua bán mua túy, nhưng thi hành án được 4 năm 2 tháng thì được đặc xá. Vậy, bố của tôi có được tiếp tục hưởng chế độ Thương binh như trước không và khi từ trần có được hưởng chế độ mai táng phí không?

    Trả lời:

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 44 Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng 2005 và Khoản 2 Điều 67 Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định:

    - Người có công với cách mạng đang hưởng chế độ ưu đãi mà phạm tội không thuộc các tội phạm xâm phạm an ninh quốc gia, bị phạt tù có thời hạn thì trong thời gian chấp hành hình phạt tù bị tạm đình chỉ chế độ ưu đãi và được ra quyết định phục hồi chế độ ưu đãi từ tháng liền kề khi có quyết định chấp hành xong hình phạt tù của cơ quan có thẩm quyền.

    - Trường hợp bố của bố bạn là phạm tội về ma túy không phải tội xâm phạm an ninh quốc gia do vậy bố bạn sẽ được phục hồi chế độ ưu đãi đối với thương binh theo quy định nêu trên và các chế độ ưu đãi khác đối với thương binh được thực hiện đầy đủ, bao gồm cả chế độ mai táng phí sau khi từ trần.

    Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

    Trân trọng!

     

     
    2055 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận