Thương binh có được nhận con nuôi ?

Chủ đề   RSS   
  • #560125 09/10/2020

    Thương binh có được nhận con nuôi ?

    Khoản 1 Điều 14 Luật Nuôi con nuôi 2010 quy đinh điều kiện của người nhận nuôi con nuôi:

    + Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ

    + Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên

    + Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi

    + Có tư cách đạo đức tốt

    Khoản 2 Điều 14 Luật Nuôi con nuôi 2010 quy định những người không được nhận con nuôi:

    + Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên

    + Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh

    + Đang chấp hành hình phạt tù

    + Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thành niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

    Theo căn cứ trên, nếu là thương binh nhưng vẫn có đủ sức khỏe và điều kiện về kinh tế, nuôi dưỡng, giáo dục thì vẫn được nhận con nuôi.

    Ngoài ra, người được nhận làm con nuôi phải đáp ứng các điều kiện sau:

    + Trẻ em dưới 16 tuổi

    + Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc các trường hợp:

    • Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi
    • Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi

    + Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc cả hai người là vợ chồng

    + Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi

     
    220 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daisy1009 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560135   09/10/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1474
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 40 lần


    Đồng quan điểm với bài viết của tác giả. Trường hợp thương binh muốn nhận con nuôi cũng phải đáp ứng đủ điều kiện về sức khỏe, tài chính, độ tuổi cũng như năng lực hành vi dân sự của thương binh. Không biết, thương binh có chế độ ưu tiên nào trong nhận con nuôi không bạn nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/10/2020)
  • #560241   10/10/2020

    Trên thực tế mình biết thì thương binh rất khó nhận con nuôi. Khi làm thủ tục nhận con nuôi tại cơ quan đăng ký thường hay bị từ chối hoặc làm khó dễ do Khoản 5 Điều 13 Luật Nuôi con nuôi 2010 có quy định cấm hành vi: Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước.

     
    Báo quản trị |