DanLuat 2015

Thuộc trường hợp tái phạm theo điểm g, Khoản 1, Điều 48 BLHS không?

Chủ đề   RSS   
  • #304196 26/12/2013

    nongtrang_kb

    Mầm

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Thuộc trường hợp tái phạm theo điểm g, Khoản 1, Điều 48 BLHS không?

    Tháng 8 năm 2012, A bị Tòa án tuyên phạt 15 tháng tù nhưng cho hưởng án treo, thời gian thử thách là 30 tháng về tội Đánh bạc. Trong thời gian chấp hành án, đến tháng 9 năm 2013 A lại tham gia đánh bạc. Số tiền lần này thu được là 1.200.000,đ (Những người cùng tham gia đánh do số tiền không đủ yếu tố khởi tố nên bị xử phạt hành chính, do A đang chấp hành Bản án treo nên bị khởi tố).  Hỏi trong trường hợp trên A có bị áp dụng tình tiết tăng nặng quy định tại điểm g (tái phạm), Khoản 1, Điều 48 BLHS không?

     
    8674 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #304201   26/12/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ các quy định sau:

    Điều 248. Tội đánh bạc 


    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

    Theo khoản 2, điều 48

    2. Những tình tiết đã là yếu tố định tội hoặc định khung hình phạt thì không được coi là tình tiết tăng nặnành

    Do hành vi này đã là tình tiết định khung rồi nên theo mình không được coi là tình tiết tăng nặng "tái phạm" nữa.

    Cập nhật bởi legalconsult ngày 26/12/2013 05:11:02 CH

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    nongtrang_kb (27/12/2013)
  • #304241   27/12/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn legalconsult!

    Đúng như bạn nói, trong trường hợp trên thì A không bị áp dụng tình tiết tăng nặng "tái phạm" quy định tại điểm g khoản 1 Điều 48 BLHS nữa.

    Tuy nhiên, chính xác hơn thì lý do là vì hành vi của A đã là yếu tố định tội rồi nên không coi là tái phạm nữa, chứ không phải là yếu tố định khung.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    legalconsult (27/12/2013) nongtrang_kb (27/12/2013)

0 Thành viên đang online
-