Thuê xe công ty khác chỉ có hợp đồng không có hóa đơn có được tinh là chi phí hợp lý không?

Chủ đề   RSS   
  • #551263 04/07/2020

    dotrang209

    Sơ sinh

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thuê xe công ty khác chỉ có hợp đồng không có hóa đơn có được tinh là chi phí hợp lý không?

    Công ty em là công ty chuyên bán các sản phẩm về nông nghiệp, bên em thỉnh thoảng có bán khoàng mấy chục tấn phân, vậy luật sư cho em hỏi, em muốn thuê xe đầu kéo của 1 công ty khác, công ty này kg làm bên vận tải mà chỉ có xe ít sử dụng nên cho bên em thuê. Vậy nếu em làm hợp đồng thuê xe của bên họ mà kg có hóa đơn thì có được tính là chi phí hợp lý không ạ? Em cảm ơn!

     
    362 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dotrang209 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #554097   31/07/2020

    Tại Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC quy định như sau:

    Điều 4. Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

    Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

    c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

    Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.

    [...]””

    => Như vậy, nếu khoản chi này phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của công ty bạn thì trong trường hợp không có hóa đơn thì nếu có chứng từ thanh toán (hoặc chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt) hợp pháp thì vẫn được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

    Một số thông tin gửi bạn tham khảo.

     
    Báo quản trị |