Thuế VAT khi xuất hóa đơn đỏ trong học phí trung tâm

Chủ đề   RSS   
  • #505331 22/10/2018

    dinhtona

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế VAT khi xuất hóa đơn đỏ trong học phí trung tâm

    Chào mọi người,

    Em được công ty HoabinhFurniture Cấp kinh phí và tạo điều kiện cho đi học nhằm lấy chứng chỉ thiết kế Website.

    Tuy nhiên khi em yêu cầu trung tâm xuất hóa đơn đỏ để chuyển khoản tại công ty thì học phí báo giá ban đầu được công thêm VAT 10%.

    Do lần trước e nhân tiền mặt nên cần hóa đơn đỏ, làn này e xin chuyển khoản, không biết là có cần hóa đơn đỏ hay không nữa.

    Câu hỏi e muốn được trả lời là: 

    1. Khi e chuyển khoản trong trường hợp này thì có cần phải xuất hóa đơn đỏ hay không ?
    2. Nếu có xuất hóa đơn đỏ thì trong trường hợp của e có được miển thuế VAT đó hay không ?

    Em thấy trong giáo dục thì không phải chịu thuế VAT, nên thắc mắc như vậy, mong được mọi người giải đáp.

    Trân trọng cám ơn !

     
    2105 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #507758   15/11/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9874
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 188 lần


    Căn cứ vào khoản 13 Điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTC về Đối tượng không chịu thuế:
    "13. Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hóa, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp."
     
    Theo quy định trên thì hoạt động đào tạo thiết kế website có thể xếp vào hoạt động dạy tin học nên thuộc đối tượng không chịu thuế Giá trị gia tăng. Trên hóa đơn GTGT sẽ gạch bỏ (đánh dấu x) dòng thuế suất.
    Còn việc bạn thanh toán bằng tiền mặt hay chuyển khoản thì đều xuất Hóa đơn đỏ được bình thường. Tuy nhiên, nếu chi phí của khóa học trên hai mươi triệu (20 triệu VND) thì bạn phải chuyển khoản để Công ty bạn tính vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp nhé:
     
    Căn cứ vào khoản 2 Điều 6 Thông tư 119/2014/TT-BTC
    1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau: 
    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp; 
    b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật. 
    c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt."
     
     
     
    Báo quản trị |