DanLuat 2015

thuế vãng lai

Chủ đề   RSS   
  • #148869 20/11/2011

    nguyenyenal

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    thuế vãng lai

    công ty mình là công ty xây dựng
    đănng ký kinh doanh ở bắc giang, hiện nay có một công trình đang nghiệm thu ở Quảng Ninh.
    công ty mình đã xuất hóa đơn mấy ngày trước
    mình nghe nói là công ty phải dăng ký mã thuế ở ngoài Quảng Ninh và nộp thuế vãng lai phỉa không nhỉ?
    và thủ tục như nào?
    cần những giấy tờ, hay yêu cầu gi?
    giúo mình với
    thanks!
     
    17253 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #149048   21/11/2011

    boloncon
    boloncon
    Top 200
    Lớp 2

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2008
    Tổng số bài viết (307)
    Số điểm: 3601
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 102 lần


    Chào bạn

    -Căn cứ khoản 7.5 Mục I Phần 2 Thông tư số 85/2007/TT-BTC hướng dẫn

    «Khi đã được cấp mã số thuế mà người nộp thuế có phát sinh các hoạt động sản xuất kinh doanh mới hoặc mở rộng kinh doanh sang các tỉnh, thành phố khác (không thành lập chi nhánh hoặc đơn vị trực thuộc) thì  phải thực hiện đăng ký thuế với cơ quan Thuế nơi phát sinh hoặc mở rộng hoạt động sản xuất, kinh doanh theo quy định của Luật thuế, Pháp lệnh thuế để quản lý thu thuế. 

    Người nộp thuế là doanh nghiệp, đơn vị, tổ chức sử dụng mẫu tờ khai 01-ĐK-TCT, đơn vị trực thuộc của doanh nghiệp, đơn vị, tổ chức sử dụng mẫu tờ khai 02-ĐK-TCT để kê khai với Cục thuế tỉnh nơi có phát sinh hoạt động sản xuất kinh doanh mới hoặc mở rộng. Người nộp thuế phải tự ghi mã số thuế đã được cấp trên tờ khai đăng ký thuế này »

    -Căn cứ Khoản 6, Điều 10 Thông tư số 28/2011/TT-BTC hướng dẫn

    “6. Khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh.

    a) Người nộp thuế kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh thì khai thuế giá trị gia tăng tạm tính theo tỷ lệ 2% đối với hàng hoá, dịch vụ chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng 10% hoặc theo tỷ lệ 1% đối với hàng hoá, dịch vụ chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng 5% trên doanh thu hàng hoá, dịch vụ chưa có thuế giá trị gia tăng với Chi cục Thuế quản lý địa phương nơi kinh doanh, bán hàng.

    b) Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh là Tờ khai thuế giá trị gia tăng theo mẫu số 05/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này.

    c) Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh được nộp theo từng lần phát sinh doanh thu. Trường hợp phát sinh nhiều lần nộp hồ sơ khai thuế trong một tháng thì người nộp thuế có thể đăng ký với Chi cục Thuế nơi nộp hồ sơ khai thuế để chuyển sang nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng theo tháng.

    d) Khi khai thuế với cơ quan thuế quản lý trực tiếp, người nộp thuế phải tổng hợp doanh thu phát sinh và số thuế giá trị gia tăng đã nộp của doanh thu kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh trong hồ sơ khai thuế tại trụ sở chính. Số thuế đã nộp (theo chứng từ nộp tiền thuế) của doanh thu kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh được trừ vào số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo tờ khai thuế giá trị gia tăng của người nộp thuế tại trụ sở chính.”

    Như vậy, trường hợp doanh nghiệp bạn có phát sinh hoạt động xây dựng ở ngoại tỉnh, bạn phải đăng ký, kê khai và nộp thuế vãng lai tại cơ quan thuế nơi phát sinh hoạt động.

    -Hồ sơ đăng ký thuế tại cơ quan thuế địa phương theo hướng dẫn tại khoản 2.1 Mục I Phần 2 Thông tư số 85/2007/TT-BTC

    -Tờ khai thuế theo mẫu 05/GTGT ban hành kèm theo Thông tư 28/2011/TT-BTC

    -Nơi nộp: Cơ quan thuế nơi phát sinh hoạt động xây dựng ngoại tỉnh

    Căn cứ giấy nộp tiền thuế vãng lai, bạn điều chỉnh vào chỉ tiêu [39] trên tờ khai thuế 01/GTGT để giảm số thuế phải nộp ở trụ sở chính

     
    Báo quản trị |  
  • #157657   27/12/2011

    Công ty mình là Cty xây dựng có ký hợp đồng với Cty B về việc sản xuất cấu kiện, thi công lắp dựng Ctrinh ( khác tỉnh với Cty mình) gồm 3 hợp đồng  chia thành 3 giai đoạn:
     - GĐ 1: sản xuất cấu kiện bán cho Cty B ( HĐ số 1)
     - GĐ 2 + GĐ 3 :sản xuất + thi công lắp dựng công trình.( HĐ số 2+ 3)
    Vậy cho mình hỏi ở HĐ thứ nhất, mình chỉ bán sp cho bên B thôi thì mình có phải nộp thuế vãng lai ngoại tỉnh không?
    Cập nhật bởi caodaihai ngày 27/12/2011 04:37:51 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-