Thuê trụ sở không có hóa đơn có được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN không?

Chủ đề   RSS   
  • #469946 06/10/2017

    Thuê trụ sở không có hóa đơn có được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN không?

    Dạ xin chào Thuvienphapluat. Em muôn hỏi công ty em thuê nhà của dân làm trụ sở nhưng không có hóa đơn. chi có hợp đồng thuê nhà và chứng từ thanh toán. doanh thu dưới 100 triêu/năm. vậy có được tinh vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp không ạ. Em cảm ơn.

     
    2715 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #470094   09/10/2017

    Trường hợp này của bạn được trừ.

    Điều 4 thông tư 96/2015/TT-BTC quy định:

    2.5. Chi tiền thuê tài sản của cá nhân không có đầy đủ hồ sơ, chứng từ dưới đây:

    - Trường hợp doanh nghiệp thuê tài sản của cá nhân thì hồ sơ để xác định chi phí được trừ là hợp đồng thuê tài sản và chứng từ trả tiền thuê tài sản.

    - Trường hợp doanh nghiệp thuê tài sản của cá nhân mà tại hợp đồng thuê tài sản có thoả thuận doanh nghiệp nộp thuế thay cho cá nhân thì hồ sơ để xác định chi phí được trừ là hợp đồng thuê tài sản, chứng từ trả tiền thuê tài sản và chứng từ nộp thuế thay cho cá nhân.

    - Trường hợp doanh nghiệp thuê tài sản của cá nhân mà tại hợp đồng thuê tài sản có thỏa thuận tiền thuê tài sản chưa bao gồm thuế (thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập cá nhân) và doanh nghiệp nộp thuế thay cho cá nhân thì doanh nghiệp được tính vào chí phí được trừ tổng số tiền thuê tài sản bao gồm cả phần thuế nộp thay cho cá nhân.

    Trân trọng!

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #470102   09/10/2017

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 4728
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 241 lần


    Chào bạn,

    Bạn cần check lại nội dung được tư vấn. Vì trước đây DN mình thuê nhà của cá nhân thì cá nhân phải đi mua hoá đơn lẻ tại chi cục thuế địa phương để DN mình làm chứng từ chi phí đó.

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |