DanLuat 2015

Thuế TNDN và thuế VAT của doanh nghiệp kinh doanh ngành giáo dục

Chủ đề   RSS   
  • #473448 02/11/2017

    kimngocvt

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Thuế TNDN và thuế VAT của doanh nghiệp kinh doanh ngành giáo dục

    Em chào Luật sư,

    Em từng là kế toán doanh nghiệp, hiện nay em đang phụ trách kế toán cho một công ty kinh doanh mảng giáo dục - kiêm trung tâm dạy ngoại ngữ. Em có một số vấn đề em cần luật sư tư vấn ạ.

    Thứ nhất: Công ty này đang sử dụng hóa đơn trực tiếp, và đang có dự án sẽ tư vần du học, em muốn hỏi luật sư là khi xuất hóa đơn cho dịch vụ tư vấn du học thì hóa đơn mình xuất ra tính thuế như thế nào ạ? Trực tiếp hay khấu trừ?

    Thứ hai: Công ty có trụ sở tại huyện Tân Thành, Tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu. Em muốn hỏi là công ty này có được hưởng chế độ ưu đãi thuế Thu nhập doanh nghiệp (thuế TNDN) gì không ạ. Ví dụ như: 3 năm đầu và 4 năm tiếp theo được giảm 50% thuế TNDN đúng không ạ?

    Rất mong Luật sư tư vấn dùm em ạ.

    Em xin chân thành cảm ơn các Luật sư ạ.

     
    1755 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimngocvt vì bài viết hữu ích
    trang_u (03/11/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #473494   03/11/2017
    Được đánh dấu trả lời

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2960)
    Số điểm: 36244
    Cảm ơn: 1410
    Được cảm ơn 1395 lần


    Chào bạn , câu hỏi của bạn, mình trả lời như sau:

    Câu 1: Xuất hóa đơn trực tiếp hay khấu trừ, phụ thuộc lúc đầu bạn kê khai thuế theo phương pháp nào?

    Câu 2: Ưu đãi về thuế TNDN, bạn xem tại Luật thuế thu nhập cá nhân 2008, sửa đổi, bổ sung năm 2013

    Điều 13. Ưu đãi v thuế sut

    2. Áp dng thuế sut 10% đi vi:

    a) Thu nhp ca doanh nghip t thc hiện hoạt đng xã hi hoá trong lĩnh vc giáo dc - đào to, dạy nghề, y tế, văn hoá, ththao và môi trường;

    ...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    kimngocvt (03/11/2017)
  • #473522   03/11/2017

    kimngocvt
    kimngocvt

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Rất cảm ơn bạn trang_u,

    Bạn cho mình hỏi là thuế suất thuế TNDN là áp dụng ngay khi mình có lợi nhuận tính từ ngày thành lập luôn hả bạn. 

    Vì mình ở Huyện tân Thành, thì chình sách thuế ở khu vực này (không tính trong khu công nghiệp) áp dụng cho các công ty mới thành lập là miễn thuế trong 2 hay 3 năm đầu, trong 4 năm tiếp theo thì giảm 50% thuế. (

    Vì công ty trước đây mình làm cũng trong khu vực Tân thành (mình nhớ là vùng kinh tế khó khăn hay vùng kinh tế 1 gì đó...), được áp dụng chình sách thuế này, nhưng mình không rõ là quyết định nào hay thông tư nào. 

    Xin lỗi bạn vì câu hỏi hơi chung chung nhưng thật sự mình hoang mang lắm. Mình muốn biết chính xác để áp dụng cho đúng, không áp dụng sai luật và cũng không thiệt thòi cho doanh nghiệp.

    Rất cảm ơn bạn đã tư vấn cho mình, nếu biết đạo luật nào (thông tư, quyết định,...) gì đó, bạn tư vấn giúp mình nhé.

    Cảm ơn bạn rất nhiều.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-