DanLuat 2015

Thuế TNCN và lệ phí khi bán xe chuyển vùng từ Vĩnh Long lên Q9 Tp.CHM

Chủ đề   RSS   
  • #212748 10/09/2012

    nguyendinhhhoa

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế TNCN và lệ phí khi bán xe chuyển vùng từ Vĩnh Long lên Q9 Tp.CHM

    Kính gửi luật sư,

    Tôi có 1 xe AirBlade Fi, mua tháng 5/2011, nay tôi muốn bán lại cho 1 người có hộ khẩu tại quận 9, tp HCM, HKTT của tôi ở huyện Long Hồ, Vĩnh Long. Tôi muốn hỏi mấy ý sau :

    1/ Khi đăng ký sang tên và đổi biển số thì phí trước bạ phải đóng là bao nhiêu? Ngoài ra còn các phí gì khi đi đăng ký sang tên đổi biển số?

    2/ Người bán phải đóng thuế TNCN là bao nhiêu? và cách tính thế nào? VIệc đóng thuế này sẽ được tiến hành khi nào?

    3/ Thuế TNCN trong trường hợp này có được xem xét giảm trừ gia cảnh như khi nhân lương không?

    Rất mong luật sư giúp đỡ để rõ hơn!

     
    9610 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #212787   10/09/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2650)
    Số điểm: 18740
    Cảm ơn: 847
    Được cảm ơn 1016 lần
    SMod

    Người mua đi đăng ký sang tên đổi chủ họ sẽ phải nộp Thuế trước bạ. Trong trường hợp này là nộp lệ phí trước bạ lần 2, theo quy định tại điểm b khoản 4 điều 7 Nghị định 45/2010/ND-CP thì lệ phí trước bạ là 1%. Giá tính lệ phí trước bạ do từng tỉnh quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #212820   10/09/2012

    PhapLuat247.com
    PhapLuat247.com
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (86)
    Số điểm: 673
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 44 lần


    Phí trước bạ được quy định tịa nghị định 45/2011 chứ ko phải là nghị định 45/2010/NĐ-CP đâu bác Xmen à.

    Trường hợp này thì phí trước bạ là 5% chứ ko phải là 1% đâu nha bác.( điểm b, khoản 4, Điều 7 nghị định 45/2011/NĐ-CP)

    http://phapluat247.com - PHÁP LUẬT CHO MỌI NGƯỜI

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PhapLuat247.com vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (11/09/2012)
  • #212839   11/09/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2650)
    Số điểm: 18740
    Cảm ơn: 847
    Được cảm ơn 1016 lần
    SMod

    PhapLuat247.com viết:

    Phí trước bạ được quy định tịa nghị định 45/2011 chứ ko phải là nghị định45/2010/NĐ-CP đâu bác Xmen à.

    Trường hợp này thì phí trước bạ là 5% chứ ko phải là 1% đâu nha bác.( điểm b, khoản 4, Điều 7 nghị định45/2011/NĐ-CP)

     

    Đúng rồi, cảm ơn bạn tôi gõ nhầm, bạn chuyển nhượng xe đó cho người có hộ khẩu ở TP thì lệ phí là 5% chứ không phải 1%

     
    Báo quản trị |  
  • #212853   11/09/2012

    nguyendinhhhoa
    nguyendinhhhoa

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy còn thuế thu nhập cá nhân thì sao ah??? Và cách tính giá trị xe để tính phí trước bạ như thế nào??? Xe tôi mua tháng 05/2011

     

    Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #212880   11/09/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5303)
    Số điểm: 50818
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3510 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    nguyendinhhhoa viết:

    Vậy còn thuế thu nhập cá nhân thì sao ah??? Và cách tính giá trị xe để tính phí trước bạ như thế nào??? Xe tôi mua tháng 05/2011

    Xin cảm ơn!

    Việc mua bán xe máy chỉ phải nộp lệ phí trước bạ thôi bạn à, còn không phải chịu thuế thu nhập cá nhân.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-