DanLuat 2015

Thuế TNCN trong hợp đồng giao khoán

Chủ đề   RSS   
  • #517851 08/05/2019

    nhungvu2212

    Sơ sinh

    Vietnam --> Thanh Hoá
    Tham gia:08/05/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế TNCN trong hợp đồng giao khoán

    Tôi là kế toán trong đơn vị sự nghiệp công lập. Đơn vị tôi có giao khoán một số việc cho 1 cá nhân thuộc biên chế trong đơn vị và ký hợp đồng giao khoán. Tôi muốn hỏi nếu giá trị hợp đồng trên 2 triệu thì có phải trích thuế TNCN trong hợp đồng luôn không hay cuối năm kế toán tổng hợp rồi mới tính thuế TNCN sau?

     
    113 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518228   15/05/2019

    Tranxuandung991994
    Tranxuandung991994
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2018
    Tổng số bài viết (260)
    Số điểm: 2702
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 24 lần


    Theo Điểm i Khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ tài chính quy định:

    Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

    - Nếu cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu 02/CK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 92/2015/TT-BTC) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN.

    - Cá nhân làm cam kết phải đăng ký thuế và có MST tại thời điểm cam kết.

    Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

    Như vậy, trong trường hợp của chị thì giá trị của hợp đồng là trên 2.000.000 đồng vì vậy công ty phải khấu trừ thuế với mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân ở trên.

     
    Báo quản trị |