DanLuat 2015

Thuế TNCN khi bán nhà

Chủ đề   RSS   
  • #280554 11/08/2013

    Thuế TNCN khi bán nhà

    Chào Luật Sư!

    Xin Luật sư tư vấn dùm em vấn đề này.

    Anh Chị em cùng đứng tên sở hữu căn nhà ở quận 9, nay anh trai em được cho một mảnh đất khác và anh là người đứng tên, giờ anh chị em muốn bán nhà này để xây nhà trên mảnh đất mới đó, vậy anh em có phải đóng thuế TNCN không?

     
    2822 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #281118   14/08/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào em!

    Theo quy định của Luật thuế thu nhập cá nhân trong trường hợp cá nhân đó chuyển nhượng thừa đất, nhà là bất động sản duy nhất của họ thì vẫn có điều kiện được miễn thuế thu nhập cá nhân. Theo quy định tại Điểm a, khoản 2, Điều 4 Nghị định số 65/2013/NĐ- CP của Chính phủ về việc hướng dẫn thực hiện  Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi năm 2012 cụ thể như sau: "Tại thời điểm chuyển nhượng, cá nhân chỉ có quyền sở hữu, quyền sử dụng một nhà ở hoặc một thửa đất ở (bao gồm cả trường hợp có nhà ở hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó)".

    Như vậy với thông tin em cung cấp tại thời điểm chuyển nhượng anh chị em có tới hai bất động sản vì vậy trường hợp này rất khó để được miễn thuế thu nhập cá nhân.

    Về thuế suất trong trường hợp này được quy định là 2% giá trị quyền sử dụng đất hoặc 25% giá trị phần chênh lệch (trong trường hợp xác định được giá trị đầu ra và giá trị đầu vào).

    Trên đây là nội dung trả lời cho cẩu hỏi của em, chúc em khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    minhhung84 (14/08/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-