Thuế TNCN đối với nhà cho thuê của vợ chồng?

Chủ đề   RSS   
  • #502301 15/09/2018

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (908)
    Số điểm: 10099
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 149 lần


    Thuế TNCN đối với nhà cho thuê của vợ chồng?

    Tôi và chồng đều đi làm hưởng lương công ty, mức lương từ 5-6 triệu / tháng, hiện vợ chồng tôi có căn nhà cho thuê 10 triệu / tháng, vậy thì tôi có phải đóng thuế TNCN không? Nếu có thì cách tính mức thuế phải đóng là như thế nào?

     

     

     
    2338 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #502303   15/09/2018

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (908)
    Số điểm: 10099
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 149 lần


    Trường hợp này phải chia ra hai nguồn thu nhập khác nhau.

    Mức lương 5 - 6 triệu/tháng, chưa đến mức phải tính thuế thu nhập cá nhân. Do đó, thu nhập từ tiền lương tiền công của vợ chồng không phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

    Còn tiền thuê nhà 10 triệu / tháng (hơn 100 triệu/năm) thì phải  đóng thuế thu nhập cá nhân. Theo hướng dẫn tại điểm c khoản 1 Điều 4 Thông tư 92-2015-TT-BTC:

    "Điều 4. Phương pháp tính thuế đối với cá nhân cho thuê tài sản

    1. Nguyên tắc áp dụng

    ...

    c) Trường hợp cá nhân đồng sở hữu tài sản cho thuê thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế giá trị gia tăng, không phải nộp thuế thu nhập cá nhân được xác định cho 01 người đại diện duy nhất trong năm tính thuế.

    Ví dụ 6: Hai cá nhân A và B là đồng sở hữu một tài sản, năm 2015 hai cá nhân cùng thống nhất cho thuê tài sản đồng sở hữu với giá cho thuê là 180 triệu đồng/năm - tính theo năm dương lịch (>100 triệu đồng) và cá nhân A là người đại diện thực hiện các nghĩa vụ về thuế. Như vậy, cá nhân A thuộc diện phải nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với doanh thu từ hoạt động cho thuê tài sản nêu trên với doanh thu tính thuế là 180 triệu đồng."

    Theo đó, vợ chồng chị cử một người đại diện một người để nộp thuế cho việc cho thuê tài sản này.

    Cách tính, mức đóng, cách thức khai thuế chị xem chi tiết tại khoản 2 Điều 4 và Điều 8 Thông tư 92-2015-TT-BTC này chị nhé.

     

     

     
    Báo quản trị |