DanLuat 2015

Thuế TNCN đối với HDLD trên 3 tháng

Chủ đề   RSS   
  • #200820 13/07/2012

    dongthap1

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế TNCN đối với HDLD trên 3 tháng

    chào luật sư!

    cho em hỏi về việc kê khai thuế TNCN đối với HĐLĐ trên 3 tháng nhưng lại có thu nhập ở 2 công ty, tổng thu nhập dưới 67,2 triệu/năm, có một người phụ thuộc, đã có mã số thuế, có đăng ký giảm trừ và đã kê khai tại 01 cty.

    Vậy công ty thứ hai sẽ kê khai như thế nào?

    Xin cảm ơn!

     
    2666 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #200948   14/07/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào . Nếu anh/chị đã đăng ký và giảm trừ gia cảnh ở một công ty thì theo quy định tại Điều 2 Thông tư62/2009/TT-BTC bổ sung hướng dẫn điểm 3.1, khoản 3, Mục I, Phần B Thông tư số 84/2008/TT-BTC về giảm trừ gia cảnh như sau:

    Trường hợp đối tượng nộp thuế có thu nhập từ tiền lương, tiền công thường xuyên, ổn định từ 02 nơi trở lên; hoặc vừa có thu nhập từ kinh doanh vừa có thu nhập từ tiền lương tiền công thường xuyên ổn định; hoặc có thu nhập từ kinh doanh thường xuyên ổn định từ 02 nơi trở lên thì đối tượng nộp thuế được lựa chọn nơi đăng ký giảm trừ gia cảnh; cụ thể như sau:

    - Về giảm trừ cho bản thân: đối tượng nộp thuế được lựa chọn khai giảm trừ cho bản thân ở một nơi phát sinh thu nhập; đồng thời phải thông báo cho đơn vị chi trả thu nhập khác hoặc cơ quan thuế (nơi có hoạt động kinh doanh khác) biết để không tính giảm trừ trùngNhư vậy, anh/chị vẫn tiến hành kê khai thuế tại công ty thứ hai. Vào thời điểm quyết toán thuế thì anh/ chị tiến hành kê khai hoàn thuế khi số tiền thuế thu nhập cá nhân đã nộp lớn hơn số thuế phải nộp trong kỳ tính thuế; Cá nhân đã nộp thuế thu nhập cá nhân nhưng có thu nhập tính thuế chưa đến mức phải nộp thuế; Các trường hợp khác theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Việc hoàn thuế tncn chỉ áp dụng đối với những cá nhân đã đăng ký thuế và có mã số thuế.

     

    Cập nhật bởi thanhlaw.phamlhn ngày 14/07/2012 05:28:44 CH Cập nhật bởi thanhlaw.phamlhn ngày 14/07/2012 05:27:43 CH

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-