DanLuat 2015

Thuế TNCN đối với cá nhân không cư trú ?

Chủ đề   RSS   
  • #153520 07/12/2011

    lanchi1803

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 630
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế TNCN đối với cá nhân không cư trú ?

    E có điều này còn vướng mắc. Mong Anh Chị giúp e với!!!
    Đối với cá nhân không cư trú thì tiền tăng ca có tính là thu nhập chịu thuế TNCN  không ?
    Cám ơn anh chị nhiều!
    Cập nhật bởi lanchi1803 ngày 07/12/2011 10:06:49 CH
     
    14091 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #153750   08/12/2011

    tamls_2409
    tamls_2409

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Vấn đề bạn hỏi được tính như sau:
    1. Thu nhập chịu thuế Theo quy định của Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân thì

    Điều 3
    . Thu nhập chịu thuế

    Thu nhập (là những khoản mà tạo ra thu nhập thuộc diện chịu thuế theo Luật thuế TNCN) chịu thuế thu nhập cá nhân gồm các loại thu nhập sau đây, trừ thu nhập được miễn thuế quy định tại Điều 4 của Luật này:

    1. 2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công, bao gồm:

    a) Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công;

    .............................
    ==> Như vậy, thu nhập từ việc tăng ca của bạn là thu nhập chịu thuế.
    2. Thu nhập tính thuế:
    Thu nhập tính thuế là khoản thu nhập sau khi trừ các khoản có liên quan như: giảm trừ bản thân, gia cảnh, đóng bảo hiểm....----> phần dư còn lại là phần phải đóng thuế TNCN theo mức lũy tiến (nếu có mã số thuế). Còn nếu không bạn sẽ đóng mức 10% trên toàn bộ thu nhập của bạn (nếu bạn là cá nhân cư trú tại VN hoặc là người VN).
    3. Trường hợp bạn là cá nhân không cư trú:

    Điều 26. Thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công

    1. Thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân không cư trú được xác định bằng thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công quy định tại khoản 2 Điều này nhân với thuế suất 20%.

    2. Thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công là tổng số tiền lương, tiền công mà cá nhân không cư trú nhận được do thực hiện công việc tại Việt Nam, không phân biệt nơi trả thu nhập.

    Việc xác định kê khai và nộp thuế đối với đối tượng này thực hiện theo quy định của Điều 32, 33 Luật thuế thu nhập cá nhân

    Điều 32. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế

    2. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế đối với thu nhập quy định tại các điều 26, 27, 30 và 31 của Luật này là thời điểm tổ chức, cá nhân ở Việt Nam trả thu nhập cho cá nhân không cư trú hoặc thời điểm cá nhân không cư trú nhận được thu nhập từ tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.

    Điều 33. Trách nhiệm của tổ chức, cá nhân trả thu nhập và trách nhiệm của đối tượng nộp thuế là cá nhân không cư trú

    1. Tổ chức, cá nhân trả thu nhập có trách nhiệm khấu trừ và nộp thuế vào ngân sách nhà nước theo từng lần phát sinh đối với các khoản thu nhập chịu thuế trả cho đối tượng nộp thuế.

    2. Đối tượng nộp thuế là cá nhân không cư trú có trách nhiệm kê khai, nộp thuế theo từng lần phát sinh thu nhập đối với thu nhập chịu thuế theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

    Ms Trần Thị Vân Tâm - lawyer - CÔNG TY LUẬT HỢP DANH INCIP

    Add: 24/463, Đội Cấn, Ba Đình, Hà Nội

    Tel: 04.62730271

    Mob: 0946.868.226

    Email: moncoeur2003@yahoo.com

    Web: www.incip.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-