DanLuat 2015

Thuế TNCN của người lao động ký hợp đồng ở 2 nơi

Chủ đề   RSS   
  • #422516 23/04/2016

    Thuế TNCN của người lao động ký hợp đồng ở 2 nơi

    Chào luật sự,

    Sếp mình ký hợp đồng lao động với hai công ty, cả 2 hợp đồng đều là toàn thời gian. Luật sư cho mình hỏi vậy thuế TNCN của sếp mình sẽ tính theo biểu thuế lũy tiến toàn phần hay một nơi phải trích khấu trừ 10%, áp dụng theo thông tư nào?

    Chân thành cảm ơn luật sư

     
    1511 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422736   25/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2962)
    Số điểm: 36269
    Cảm ơn: 1411
    Được cảm ơn 1396 lần


    Chào bạn, nếu ký HĐLĐ từ 2 nơi trở lên vẫn thực hiện khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần nhé. Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC:

    Điều 25. Khấu trừ thuế và chứng từ khấu trừ thuế

    1. Khấu trừ thuế

    Khấu trừ thuế là việc tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện tính trừ số thuế phải nộp vào thu nhập của người nộp thuế trước khi trả thu nhập, cụ thể như sau:

    a) Thu nhập của cá nhân không cư trú

    Tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập chịu thuế cho cá nhân không cư trú có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân trước khi trả thu nhập. Số thuế phải khấu trừ được xác định theo hướng dẫn tại Chương III (từ Điều 17 đến Điều 23) Thông tư này.

    b) Thu nhập từ tiền lương, tiền công

    b.1) Đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần, kể cả trường hợp cá nhân ký hợp đồng từ ba (03) tháng trở lên tại nhiều nơi.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-