DanLuat 2015

Thuế TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #149399 22/11/2011

    cuong2310

    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2011
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 1005
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 1 lần


    Thuế TNCN

    Mọi người cho mình hỏi hiện nay mức thu nhập bao nhiêu thì phải đóng thuế TNCN ?

    Em còn non và xanh lắm. Các tiền bối chỉ bảo dùm! ^^

     
    3309 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #149400   22/11/2011

    vietnguyenlaw
    vietnguyenlaw
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (224)
    Số điểm: 1572
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 68 lần


    Xin được trả lời cho bạn như sau:
    Hiện nay thuế thu nhập cá nhân được điều chỉnh bởi luật số 04/2007/QH12. Bạn có thể tự tìm hiểu.
    Trân trọng,

    Nguyễn Văn Ninh

    Tel: 0932017127 | Mail: ninhnguyenlaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #149450   22/11/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Hic, người ta hỏi có 1 câu đơn giản như vậy, đằng nào cũng trả lời thì trả lời cho rõ ràng luôn đi. Nói như vietnguyenlaw khác gì đánh đố nhau vậy

    @ cuong2310 : Hiện nay thu nhập từ tiền lương tiền công từ 4 triệu trở lên phải đóng thuế TNCN nếu không có người phụ thuộc. Mỗi người phụ thuộc thì được miễn thêm 1.6 triệu.

    Tuy nhiên trong thời gian từ tháng 8 - tháng 12/2011 thì thu nhập từ 9 triệu trở lên mới phải đóng thuế TNCN nếu không có người phụ thuộc. Mỗi người phụ thuộc thì được miễn 1.6 triệu giống như bình thường.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    cuong2310 (22/11/2011)
  • #149453   22/11/2011

    cuong2310
    cuong2310

    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2011
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 1005
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 1 lần


    ok, cảm ơn anh nhé.

    Em còn non và xanh lắm. Các tiền bối chỉ bảo dùm! ^^

     
    Báo quản trị |  
  • #149538   23/11/2011

    vietnguyenlaw
    vietnguyenlaw
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (224)
    Số điểm: 1572
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 68 lần


    Để trả lời rỏ câu hỏi của bạn tôi trích dẫn như sau:

    Theo khoản 1 điều 21 luật thuế thu nhập cá nhân:
    "Thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công là tổng thu nhập chịu thuế, trừ các khoản đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp đối với một số ngành, nghề phải tham gia bảo hiểm bắt buộc, các khoản giảm trừ quy định tại Điều 19 và Điều 20 của Luật này"

    Các khoản giảm trừ được tính như sau: bản thân là 4tr, và mỗi người phụ thuộc là 1,6 tr.

    Áp dụng đối với thu nhập tính thuế quy định tại khoản 1 Điều 21 của Luật này ta có Biểu thuế luỹ tiến từng phần như sau:

    Bậc thuế

    Phần thu nhập tính thuế/năm

    (triệu đồng)

    Phần thu nhập tính thuế/tháng

    (triệu đồng)

    Thuế suất (%)

    1

    Đến 60

    Đến 5

    5

    2

    Trên 60 đến 120

    Trên 5 đến 10

    10

    3

    Trên 120 đến 216

    Trên 10 đến 18

    15

    4

    Trên 216 đến 384

    Trên 18 đến 32

    20

    5

    Trên 384 đến 624

    Trên 32 đến 52

    25

    6

    Trên 624 đến 960

    Trên 52 đến 80

    30

    7

    Trên 960

    Trên 80

    35


    Và Theo khoản 5 điều 1 Nghị quyết số 08/2011/QH13:
    "Miễn thuế thu nhập cá nhân từ ngày 01 tháng 8 năm 2011 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2011 đối với cá nhân có thu nhập tính thuế từ tiền lương, tiền công và từ kinh doanh đến mức phải chịu thuế thu nhập cá nhân ở bậc 1 của Biểu thuế luỹ tiến từng phần quy định tại Luật thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12."
    Như vậy ta được câu trả lời đầy đủ cho vấn đề này.
    Trân trọng,

    Nguyễn Văn Ninh

    Tel: 0932017127 | Mail: ninhnguyenlaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #149606   23/11/2011

    suhong
    suhong

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hihi trả lời như bạn mình còn muốn hỏi chứ!
    cả nhà cho mình hỏi xiu xiu nhá!
     Cty mình là công ty nhỏ chuyên may hàng gia công. cho mình hỏi báo cáo quý mình có đưa bảng lương hàng tháng vào hay ko? có người nói là đưa có người nói không đưa mình chẳng biết ntn. Giúp mình với cám ơn các bạn nhiều nhé!  
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-