DanLuat 2015

Thuế TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #440803 08/11/2016

    haonguyencuu58

    Female
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế TNCN

    Xin chào các anh chị luật sư

    Công ty mẹ là bên A  doanh nghiệp nước ngoài  có hợp đồng lao động với người được đề cử (người nước ngoài) sang cty con tại VN để  quản lý công ty (Giám đốc Phó GĐ) trên hợp đồng lao động có nêu rõ là  bên B (DN VN) phải chi trả các khoản chi phí thuê nhà ở, tiền điện nước, điện thoại Internet cho người được đề cử sang làm việc tại VN và được tính vào chi phí doanh nghiệp tại B. Như vậy các khoản này được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thế TNDN. Nhưng những khoản chi phí này thì người được đề cử là người nước ngoài có bị đóng thuế TNCN không?

    - Hàng tháng bên B (DN VN) phải chi trả thêm 1 khoản cho người được đề cử sang VN làm việc gọi là khoản sinh hoạt phí. (Có nêu rõ trong hợp đồng lao động). Khoản sinh hoạt phí này đưa vào chi phí của bên B và được cấn trừ trên công nợ với bên A (cty mẹ ở nước ngoài).. Xin hỏi bên B( DN VN) cần những giấy tờ gì để chứng minh khoản sinh hoạt phí là chi phí (vì cấn trừ trên công nợ). và khoản này người được hưởng có bị đóng thuế TNCN không?

     

     
    2275 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447012   19/02/2017

    clevietkimlaw4
    clevietkimlaw4
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2016
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 19 lần


    Chào bạn,

    Dựa trên thông tin bạn cung cấp, tôi xin góp ý trao đổi lại với bạn một số thông tin về vấn đề bạn đang thắc mắc như sau:

    1.Về thuế thu nhập cá nhân

    Theo Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định các khoản chịu thuế thu nhập cá nhân quy định:

    Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế

    2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công

    Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:

    a) Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền.

    b) Các khoản phụ cấp, trợ cấp, trừ các khoản phụ cấp, trợ cấp (được liệt kê trong thông tư)

    ....

    đ) Các khoản lợi ích bằng tiền hoặc không bằng tiền ngoài tiền lương, tiền công do người sử dụng lao động trả mà người nộp thuế được hưởng dưới mọi hình thức:

    đ.1) Tiền nhà ở, điện, nước và các dịch vụ kèm theo (nếu có).

    Trường hợp cá nhân ở tại trụ sở làm việc thì thu nhập chịu thuế căn cứ vào tiền thuê nhà hoặc chi phí khấu hao, tiền điện, nước và các dịch vụ khác tính theo tỷ lệ giữa diện tích cá nhân sử dụng với diện tích trụ sở làm việc.

    Khoản tiền thuê nhà do đơn vị sử dụng lao động trả hộ tính vào thu nhập chịu thuế theo số thực tế trả hộ nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế (chưa bao gồm tiền thuê nhà) tại đơn vị.”

    Như vậy, đối chiếu quy định trên với các thông tin bạn cung cấp, người lao động nước ngoài sẽ phải chịu thuế TNCN cho các khoản sau:

    -          Tiền lương do công ty Việt Nam chi trả

    -          Tiền thuê nhà, tiền điện nước, tiền điện thoại, internet

    -          Khoản tiền sinh hoạt phí hàng tháng.

    2. Chứng minh sinh hoạt phí là chi phí

    Để được tính vào chi phí được trừ, các khoản chi phúc lợi phải được quy định rõ ở một trong những văn bản sau:

    -          Hợp đồng lao động

    -          Thỏa ước lao động tập thể

    -          Quy chế tài chính, chi tiêu nội  bộ

    -          Quy chế lương thưởng

    Như vậy khoản sinh hoạt phí đã được ghi trong hợp đồng lao động thì sẽ được tính vào chi phí.

    Trên đây là ý kiến của tôi về vấn đề bạn thắc mắc. Rất cảm ơn câu hỏi của bạn.

    Chuyên viên tư vấn Hoàng Thị Quỳnh Trang

    Cập nhật bởi clevietkimlaw4 ngày 19/02/2017 09:58:10 CH

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-