DanLuat 2015

Thuế Tiêu thụ Đặc biệt đối với ô tô không đăng kí lưu hành?

Chủ đề   RSS   
  • #328895 18/06/2014

    TienDatLaw

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế Tiêu thụ Đặc biệt đối với ô tô không đăng kí lưu hành?

    Mình có điều thắc mắc, Nhờ các bạn tư vấn giúp :

    Căn cứ theo nghị định 113/2011 Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 26/2009 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành 1 số điều của luật thuế tiêu thụ đặc biệt :

    ĐIều 1: Những đối tượng không chịu thuế TTDB:

    điều 3 khoản 4 được sửa đổi như sau : “4. Đối với xe ôtô quy định tại khoản 4 Điều 3 của Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt là các loại xe theo thiết kế của nhà sản xuất được sử dụng làm xe cứu thương, xe chở phạm nhân, xe tang lễ; xe thiết kế vừa có chỗ ngồi, vừa có chỗ đứng chở được từ 24 người trở lên; xe ôtô chạy trong khu vui chơi, giải trí, thể thao không đăng ký lưu hành và không tham gia giao thông và các loại xe chuyên dụng, xe không đăng ký lưu hành, không tham gia giao thông do Bộ Tài chính phối hợp với các Bộ, cơ quan liên quan quy định cụ thể.”

    Như vậy, xe "không đăng kí lưu hành" trong trường hợp nhập khẩu về để bán mà chưa bán được(vẫn chưa đăng kí)  thì có phải chịu thuế tiêu thụ đặc biệt ko? 
    Nếu chịu thuế thì nộp khi nhập khảu tại hải quan hay nộp khi đăng kí trước bạ tại cơ quan thuế ?

     

     
    2176 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328908   19/06/2014

    lsduonghoaivan
    lsduonghoaivan

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Luật sư Dương Hoài Vân xin trả lời bạn như sau:

    Theo quy định tại Thông tư 05/2012/TT-BTC ngày 05/01/2012 Hướng dẫn Nghị Định 113 và Nghị Định 26 (viết tắt) như sau:

    5. Đối với xe ô tô quy định tại khoản 4 Điều 3 của Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt là các loại xe theo thiết kế của nhà sản xuất được sử dụng làm xe cứu thương, xe chở phạm nhân, xe tang lễ; xe kiểm tra, kiểm soát tần số vô tuyến điện; xe bọc thép phóng thang; xe truyền hình lưu động; xe thiết kế vừa có chỗ ngồi, vừa có chỗ đứng chở được từ 24 người trở lên; xe ô tô chạy trong khu vui chơi, giải trí, thể thao không đăng ký lưu hành và không tham gia giao thông và các loại xe chuyên dụng, xe không đăng ký lưu hành, không tham gia giao thông do Bộ Tài chính phối hợp với các Bộ, cơ quan liên quan có hướng dẫn cụ thể.

    Cơ sở kinh doanh nhập khẩu xe ô tô có thiết kế chỉ dùng để chạy trong khu vui chơi, giải trí, thể thao không đăng ký lưu hành và không tham gia giao thông thuộc đối tượng không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt nêu tại khoản 5 Điều này phải xuất trình cho cơ quan hải quan nơi mở tờ khai nhập khẩu hồ sơ, thủ tục sau:

    - Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh chứng minh cơ sở nhập khẩu có chức năng kinh doanh khu vui chơi, giải trí, thể thao (có chữ ký, đóng dấu của cơ sở nhập khẩu).

    - Cơ sở kinh doanh nhập khẩu ghi rõ trên Tờ khai hàng hoá nhập khẩu nội dung: “xe ô tô được thiết kế, chế tạo chỉ dùng chạy trong khu vui chơi, giải trí, thể thao không đăng ký lưu hành và không tham gia giao thông”. Cơ sở nhập khẩu phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của hồ sơ nhập khẩu.

    Cơ quan Hải quan nơi cơ sở kinh doanh nhập khẩu đăng ký mở Tờ khai hàng hóa nhập khẩu kiểm tra hàng hóa và không thu thuế TTĐB mặt hàng nêu trên, không cấp Tờ khai xác nhận nguồn gốc xe nhập khẩu cho cơ sở kinh doanh nhập khẩu.

    Trường hợp xe ô tô có thiết kế chỉ dùng chạy trong khu vui chơi, giải trí, thể thao không đăng ký lưu hành và không tham gia giao thông không phải chịu thuế TTĐB, cơ sở nhập khẩu đã làm thủ tục nhập khẩu như hướng dẫn tại khoản 5 Điều này với cơ quan Hải quan, nếu thay đổi mục đích sử dụng so với khi nhập khẩu, không sử dụng trong khu vui chơi, giải trí, thể thao và là loại xe ô tô thuộc đối tượng chịu thuế TTĐB thì cơ sở nhập khẩu phải kê khai, nộp thuế TTĐB với cơ quan hải quan theo hướng dẫn của Bộ Tài chính về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu. Trường hợp cơ sở nhập khẩu không khai báo với cơ quan hải quan nơi làm thủ tục nhập khẩu để nộp thuế TTĐB do thay đổi mục đích sử dụng so với khi nhập khẩu thì cơ sở nhập khẩu sẽ bị xử phạt theo quy định của Luật quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn thi hành.

    Trân trọng!

    Luật Sư DƯƠNG HOÀI VÂN

    Giám Đốc

    -----------------------------------------

    Công ty LUẬT VÂN HOÀNG MINH

    15/5A Hồng Hà, phường 2, Tân Bình, HCM

    -----------------------------------------

    Tel 0902 900 974 - 0984 499 996

    Skype vanduonghoai

    Yahoo vanduonghoai@yahoo.com.vn

    Email lsduonghoaivan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-