DanLuat 2015

Thuế thu nhập khi bán nhà đứng tên Công ty

Chủ đề   RSS   
  • #487071 14/03/2018

    Thuế thu nhập khi bán nhà đứng tên Công ty

    cho em hỏi là nhà ở sài gòn do công ty đứng tên trên sổ hồng, khi bán cho em thì phần thuế thu nhập như thế nào vậy?

     
    941 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #490773   01/05/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (396)
    Số điểm: 7220
    Cảm ơn: 168
    Được cảm ơn 153 lần


    Một vài thông tin trao đổi với bạn:

    Trong trường hợp công ty thanh lý tài sản cố định, cụ thể là bán nhà (đứng tên công ty) cho bạn. Công ty xuất hóa đơn GTGT với thuế suất là 10%.

    Về phần cá nhân, do bạn là bên mua (không phát sinh thu nhập), bạn chỉ cần nhận  hóa đơn, thanh toán và thực hiện thủ tục sang tên thôi chứ không cần phải chịu thuế TNCN.

    Ngoài ra, nếu bạn muốn hỏi về thuế TNDN của công ty bán nhà cho mình:

    Căn cứ vào Điều 2 Thông tư 96/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Khoản 2, Điều 4, Thông tư số 78/2014/TT-BTC:

    "Thu nhập từ hoạt động chuyển nhượng bất động sản, chuyển nhượng dự án đầu tư, chuyển nhượng quyền tham gia dự án đầu tư, chuyển nhượng quyền thăm dò, khai thác, chế biến khoáng sản theo quy định của pháp luật phải hạch toán riêng để kê khai nộp thuế thu nhập doanh nghiệp với mức thuế suất 22% (từ ngày 01/01/2016 áp dụng mức thuế suất 20%), không được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp (trừ phần thu nhập của doanh nghiệp thực hiện dự án đầu tư kinh doanh nhà ở xã hội để bán, cho thuê, cho thuê mua được áp dụng thuế suất thuế TNDN 10% theo quy định tại điểm d khoản 3 Điều 19 Thông tư số 78/2014/TT-BTC)."

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-