Thuế thu nhập doanh nghiệp có được chuyển  sang cơ quan khác không?

Chủ đề   RSS   
  • #536416 31/12/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 11710
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 127 lần


    Thuế thu nhập doanh nghiệp có được chuyển  sang cơ quan khác không?

    Tư vấn và gửi giúp chị thông tư, nghị định nào về vấn đề này:
    1- Cty chị trước thuộc chi cục thuế Hưng Yên, hết quý 2 năm 2017 chuyển về chị cục thuế huyện thanh trì.
    2- Cty chị vẫn còn thừa thuế TNDN tại chi cục thuế Hưng Yên hơn 39tr và chi cục chưa hoàn thuế này trả doanh nghiệp 
    3- Hiện tại, chi cục thuế Thanh Trì thông báo Cty vẫn nợ thuế TNDN. Mà từ thời điểm quý 3/2017 đến nay chi cục mới có thông báo này gửi DN.
    Thuế có gửi DN về khoản 3, điều 15, Thông tư 196-2016 và khoản 2 điều 8 nghị định 83-2013.
    Vì chị vẫn nghĩ khi DN chuyển chị cục khác thì tiền thuế thừa sẽ chuyển sang chi cục thuế mới không em?
     
    861 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536430   31/12/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1116)
    Số điểm: 8739
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 167 lần


    Khoản 2 Điều 8 Nghị định 83/2013/NĐ-CP đã quy định rõ là thuế thu nhập doanh nghiệp không được chuyển  sang cơ quan khác, chỉ có thuế thu nhập cá nhân mới được chuyển. Cách hiểu của chị không phù hợp với quy định pháp luật chị nha.

     

    "Điều 8. Thay đổi, bổ sung thông tin đăng ký thuế

    ...

    2. Trường hợp có sự thay đổi trụ sở của người nộp thuế dẫn đến thay đổi cơ quan thuế quản lý trực tiếp ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác, người nộp thuế có trách nhiệm nộp đủ số tiền thuế còn nợ; đề nghị hoàn số tiền thuế nộp thừa (trừ thuế thu nhập cá nhân), thuế giá trị gia tăng chưa khấu trừ hết thuộc diện hoàn thuế theo quy định (hoặc đề nghị cơ quan thuế xác nhận số tiền thuế giá trị gia tăng chưa khấu trừ hết để làm căn cứ chuyển cơ quan thuế quản lý mới tiếp tục theo dõi) trước khi thay đổi trụ sở và không phải quyết toán thuế với cơ quan thuế, trừ trường hợp thời điểm thay đổi trụ sở trùng với thời điểm quyết toán thuế năm theo quy định của pháp luật. Đối với thuế thu nhập cá nhân, trường hợp người nộp thuế có số thuế nộp thừa được bù trừ với số thuế phải nộp tại cơ quan thuế chuyển đến."

     
    Báo quản trị |  
  • #536792   03/01/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (941)
    Số điểm: 6505
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 126 lần


    Trường hợp của mình nếu như khi chuyển sang cơ quan khác mà trước đó có nộp thừa số thuế thu nhập doanh nghiệp tại cơ quan thuế cũ thì cần thực hiện thủ tục đề nghị hoàn số tiền thuế nộp thừa chị nhé để nhận lại số thuế đã nộp thừa chứ phần tiền thuế nộp thừa đó sẽ không tự động chuyển sang cơ quan thuế mới.

     

     
    Báo quản trị |